cá mái vô sinh

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi gun1, 3/1/07.

1. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em có 2 chú xiêm mái màu đậm và đẹp nhất đàn nhưng khi cho ép đẻ thì nó rất sung nhưng không đẻ, em đã thay trống cả chục lần rồi, cá mái cùng đàn nó vẫn đẻ như thường, 2 con này trứng già lắm rồi :confused: :confused: :confused: :confused:

Rồi ngoài ra em còn có một chú hafmoon mái nhưng kì dài , người to dài trông như cá đực nhưng rõ ràng có túm trứng nhỏ dưới bụng

bác nào giải thích cho em với:( :( :( :( :( :( :(

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    1/ Hai con mái kia ko sinh được có thể là do mang quá nhiều trứng rồi , trước kia nhà CÂY VỚI CÁ cũng có một trường hợp thế , mà ko chỉ riêng betta ngay cả guppy mái cũng thế ,CÂY VỚI CÁ đã phải đau lóng nhìn 3 con guppy mái chết đi vì ko sinh được do mang cái bụng gần cái móng tay cái mà thân thì nhỏ như ngón út vậy , khi chết tưởng nó bệnh ,giải phẩu và tìm hỏi nhiêù người nhưng đều nói là do sinh khó ,trường hợp cá nhà bạn đôi khi cũng thế đấy , nếu bạn dạng tay thì bạn cứ cho cả hai con này vào ở chung với` 1 con trống đá hay 1 con betta trống kiểng nhưng phải to con và hung dữ để nó rượt 2 con mái...
    2/ Thị trường bây giờ cũng có khá nhiều betta mái có vây kì dài ( con mái ) nhiều khi con bạn lọt vào số đó thì sao, ngoài ra còn có trường hợp con trống do bị ứ axit thì bụng cũng to căng thế ấy ,bạn nên quan sát kĩ ,vì con trống khi bị dư axit thì bụng cũng có chấm trắng ( như trứng ) ở hậu môn ấy .

3. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Híc em có một con cá mái 170 độ nhưng mà em chăm nó cho nó ăn vẫn đủ mà ko hiẻu sao nó vẫn chưa mang thai các bác ạ tình trạng này đã kéo dài hơn 2 tháng rùi.Có bác nào biết lý do cho em biết với thanks

4. hungrelax

hungrelax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trường hợp cá mái ko đẻ trứng cũng có thể do cách ép cá của bạn. Đối với những con mái khó đẻ trứng thì yêu cầu về cách làm ổ đẻ là khá nghiêm ngặt, để tạo 1 môi trường xung quanh khá tự nhiên, yên tĩnh may ra cá mới chịu đẻ.

5. quoccuong1981vl

quoccuong1981vl Active Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu ép cá không đẻ thì đem cá mái ra cho đá bóng với con trống khác thì nó có thể đẻ không , và khi đẻ ép 3 ngay nhưng mà cá không đẻ thì cá mái có bị hư trứng không vậy và con mái nó có bị làm sao không , bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với

6. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    không sao đâu bác à
    lũ cá này khỏe lắm, nuôi đẻ chúng bình thường rất dễ nhưng đôi khi cũng có ngoại lệ
    còn về đám trứng thì chúng vẫn trong bụng cá mái thì sao ung được

7. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hi hi, chia buồn với anh em có cá mái bụng to ép mãi mà ko đẻ, tôi đã 2 lần gặp trường hợp này, khi thả chung cá trống và mái thì tất cả biểu hiện của chúng giống với các cặp khác ( có nghĩa là chuẩn bị đẻ ngon lành ) nhưng cá mái lại ko đẻ, tôi cũng ko chắc nhưng có thể đây là tỷ lệ rất nhỏ bị bệnh như mình vẫn nói là khó đẻ hoặc cái gì đó tương tự, và cho đến hiện tại tôi vẫn chưa tìm ra cách chữa chạy cho loại bệnh này, kết quả là cả 2 con mái đó cứ yếu dần và cuối cùng là chết ( chắc do mang cái bụng to quá nên càng ngày càng chậm chạp, ko bơi được, ko chịu ăn nên chết ). Hy vọng là sẽ sớm có anh em tìm ra cách chữa rồi chia sẻ với mọi người (hy vọng là thế vì có 1 người khá giỏi trong lĩnh vực cá cảnh nói với mình rằng có thể bệnh này là do gien, có 1 tỷ lệ rất nhỏ cá bị bệnh này và vì do gien nên ko có cách chữa, ai có con mái bị bệnh này coi như đen đủi)! Cũng may là 2 con bị chết đều nằm trong lứa cá mái đầu tiên mình mua, chúng ko đạt chuẩn nên giá rất rẻ, chết cũng ko tiếc lắm! CHứ nó mà rơi vào mấy con mái chuẩn mình mua đợt sau này thì chắc vì tiếc mà mình đi trước cá quá, 500k 1 em chứ có ít đâu! Phù phù...vẫn còn may chán hi hi...!

8. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ủa cá bác tiếc nhỉ
    cá em chỉ không đẻ thôi chứ vẫn sống ngon, màu sắc lúc nào cũng ổn định

9. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    dungvd
    ủa mà bác DUNGVD mua cá mái ở đâu vậy, chỉ cho em với , cho em biết giá luôn nhe. cám ơn

10. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Lần đầu mình mua của 1 bạn trong Sài Gòn, cũng lâu lâu rồi nên mình ko nhớ nữa, về sau thì mình mua được mấy con của Moonwarior, cũng ko biết Moon có bán ko nữa vì đó là đợt Moon ra Hà Nội mang theo nên bán luôn chứ bây giờ thì có bán ko mình cũng ko biết. Mà bạn Gun nói mình chưa hiểu lắm, cá của bạn ko đẻ được, vậy trứng vẫn ở trong bụng, càng ngày trứng sẽ càng lớn, cái bụng cứ to dần, cá sẽ đuối dần và chết, hoặc cái gì đó tương tự như vậy, vậy thì làm sao mà cá bạn sống được nhỉ? theo mình nghĩ thì việc nó chết là lâu hay mau mà thôi!

11. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn anh dungvd
    Nhưng cá của em nó vẫn sống nhăn, ăn khỏe, màu tươi tắn, chỉ có cái bụng là to thôi

12. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hi hi, thế anh chia buồn với em trước nha, tình trạng đó cứ kéo dài thì trước sau gì chúng nó cung "đi về nơi xa lắm", nói chung là anh vẫn hy vọng có cách chữa bệnh đó và hy vọng là ko phải cá em mắc bệnh đó, dù sao thì trước sau thì nó cũng chết, thôi thì em hãy thử tất cả các cách chữa chạy và các môi trường cho cá đẻ khác xem sao, biết đâu may ra...

13. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình cũng đang đau đầu vì con mái ở nhà đây...4 tháng trời rồi mà bả cứ phây phây...ăn uống vô tư ..kè trống thì cũng chịu...nhưng thả vào chung thì 2 con cứ nhìn nhau rồi việc đứa nào đứa đó làm..Chẳng biết cách nào kích thích bả nữa..khổ thật
    Anh em nào biết hướng dẫn dùm vài chiêu nha

14. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chữa cá vô sinh

Trong box trước em để ý thấy cũng khá nhiều bác có cá mái bụng chửa to nhưng không đẻ được, vậy nên hôm nay em mở box này để chia sẻ chút kinh nghiệm của em với các bác...

Đầu tiên các bác nhẹ nhàng bắt cá lên tay, sau đó các bác dùng tay bóp nhẹ vào bụng chú cá mái để nghe được 1 tiếng tách nhỏ, sau đó bác lại thả cá như cũ rồi cho ép đẻ (phải chú ý trứng phải già nha các bác)

Đó chỉ là thực hành với 2 chú cá của em như vậy thui chứ chẳng có khoa học gì đâu, bác nào làm theo mà có vấn đề gì thì em hổng dám chịu trách nghiệm đâu nha. Nhưng em thấy hiệu nghiệm lắm, cá em đẻ ngon ơ, hiện em đang chăm cá con nè :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

15. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cái vụ này mới ah nghen,ai làm thử rùi chỉ tui lại với , nghe kinh dị wa'.cá đẻ mà làm như chơi pháo vậy ta nghe nổ tách là đẻ,hic ,ko dám thử 1 chú cá mái vài trăm k chứ ít gì,làm thế tội nghiệp em nó wa'

16. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Công nhận kinh thật !!! Còn trường hợp cá mái mà bụng không thấy mang trứng,hung dữ,to con...có cách nào không Gun1???

17. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    bạn cho mình hỏi có phải tiếng "tách" mà cá phát ra khi bị bóp....bụng là do trứng cá nằm chắn ở hậu môn bị vỡ ra không?. Nếu như vậy theo mình nghĩ chỉ cần lấy kim chính nhẹ vào hậu môn cá cái cho vỡ trứng có là được rồi,nếu chẳng may lỡ tay làm vỡ ... tim.. cá thì....:D

18. styventran

styventran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nghĩ nếu cách của bác gun hơi nguy hiểm nhưng vẫn an toàn hơn cách của bạn n-b đó .nếu bạn muốn thử nghiệm thì hãy sử dụng cách của bác gun đi chứ sử dụng kim thì "phát run ".hi

19. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em bít sao được, chỉ thấy sau đó mấy hôm em cho ép thử thì thấy đẻ liền à, nhưng em nói trước chỉ là tiếng tách nhỏ thui chứ không phải bóp vỡ bụng nó đâu nha

20. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    thiệt là độc, chắc về bóp thử một phát quá, hy vọng không...xảy thai hehehe