Cá mập cảnh (cá tra),cá da beo nuôi trong cóng được không ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi mrshark, 26/2/12.

1. mrshark

mrshark Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi nè:mình nuôi mấy con cá trong cái cóng thủy tinh nhưng k biết làm thế nào để con cá da beo ăn thức ăn cho cá,con cá mập cảnh để thức ăn trên mặt nước thì nó có ăn k nhỉ,nếu nó bị nấm thì làm thế nào để nhận biết
    many tks :D

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cá da beo muốn cho chúng ăn thức ăn viên thì phải từ rất sớm ( nhỏ ) và bỏ đói trước khi cho ăn , nếu bạn cho chúng ăn mồi tươi 1 hay 2 cử thôi thì cũng khó , khó dạy chúng lắm .
    cá mập cảnh ? ý bạn nói loài bạch tạng mới đó hả , nếu vậy thì cần kiên nhẫn vả kĩ thuật hơn vì loại này nhờ vào sự cảm nhận của các đôi râu mà vớ thức ăn , tuy nhiên xét cho cùng chúng ăn đêm và chỉ hay lục lạo nền đáy .Nhát .Nuôi chung cá da beo , cần thận , cá da beo có thể không ăn , nhưng sẽ làm nó stress và nhát . Nếu cá của bạn đầu to thân thon dài , nấp mang không khớp với thân thì cá bạn đang rất ốm đói, nó ăn tạp.
    ! cái cóng thủy tinh ? mình nghĩ chắc nó thật nhỏ so với cá mập cảnh và cá da beo rồi đó bạn .
    Nấm có nhiều loại và nhiều cách biểu hiện .( nêu rõ hơn nhé )

3. mrshark

mrshark Member

Thích đã nhận:
    0
    nó bị 1 vài nốt ở vây và lưng
    con da beo cho ăn tép,ốc sên đc k bạn,mua mấy thứ đó ở đâu bạn chỉ luôn hộ mình
    con da beo mình vừa mới mua về thì nó cứ nằm ì 1 chỗ k làm gì cả,thỉnh thoảng chạm vào nó nó bơi 1 chút rồi lại nằm.hôm nay đi học về,mình chạm vào nó nhưng cái vẩy của nó chỉ quạt nhẹ 1 cái rồi lại thôi chứ k bơi như hôm qua nữa,mình nghĩ nó sắp die rùi,bạn chỉ mình làm thế nào để nuôi loại cá này với.Nó cứ lừ lừ nhìn ngộ ngộ
    con cá mập cảnh thì mình chỉ nuôi con nhỏ thôi cỡ tầm 7cm

4. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Bạn cần có 1 cái bể lớn cho tất cả bọn chúng .( mà sao không bào size bể vậy bạn)
    Thức ăn cho da beo thì thức ăn sống như cá con là dễ tìm rồi , ngoài các hiệu bán cá cảnh đó bạn, tép thì tùy , có nơi bán , nhiều nơi không , và nên nhớ tụi này là chuyên gia ăn ốc . Tuy nhiên đó là đồ tươi sống còn nếu đồ chết thì khi đói chúng sẽ miễn cưỡn xơi tép đông lạnh bạn ah .
    Đôi khi sự tò mò của mình lại ảnh hưởng đến cá .

Last edited: 1/3/12
  5. mrshark

mrshark Member

Thích đã nhận:
    0
    hic con cá mập cảnh của mình lại vừa die xong,lúc đi học về mình thấy nó nằm ngửa dưới đáy bể nhưng vẫn thở,chị mình bảo cho vào bát nước muối để im đấy,cứ mỗi 5p lại thấy nó cựa quậy,bơi 1 tí rồi nó lại nằm ngửa,1 tiếng sau thì die.hic chẳng hiểu tại sao

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bát nước muối , bể bạn bao nhiêu mà pha muối theo kiểu mạnh dạng vậy bạn , muối tốt , dùng sát khuẩn ngoài da, ngừa khuẩn cực kì nhưng nên nhớ cá da trơn ( bộ ) nên hạn chế lượng muối , ít thôi , hay sử dụng thật cẩn trọng với nồng độ cao ( có theo dõi)

7. mrshark

mrshark Member

Thích đã nhận:
    0
    tớ cho tầm 6,7 hạt gì đấy,để 1 lúc sau hình như nó sặc xong die luôn,bh tớ đang nuôi cá mún,nhìn nó béo béo màu vàng,con này nuôi có dễ k bạn,1 ngày tớ cho nửa thìa cà phê thức ăn cho nó ăn thì có nhiều quá k(tớ nuôi 3 đôi cá đấy và 1 con kiếm,con cá nhỏ nhỏ màu hồng).1 ngày thì thay bao nhiêu nước vậy.
    tks

8. mrshark

mrshark Member

Thích đã nhận:
    0
    à mà tớ mới mua đôi cá mập cảnh về,nuôi đc 3 ngày rồi,hôm nay thấy nó bị chấm đỏ ở đuôi nhưng k biết là bị sao,help me T_T

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ra tiệm thuốc mua chay thuốc trị xuất huyết vây , lủng đầu về ngâm riêng tụi nó , 2 ngày thay nước , nếu chỉ xuất huyết đuôi thì ngân trong 6 tiếng , lội qua nước sạch là ok. pha chút muối , ít thôi , nên nhớ cá da trơn kém muối lắm .
    Cứ cho ăn thì sau 30f-1 tiếng thì canh thay nước là ok , thay nhiêu chăm lại nhiêu nha .
    Tùy vào diện tích bể nuôi mà mật độ nuôi cá và thức ăn khác nhau , nếu rộng thì nuôi nhiều , mún sống tầng mặt và là loại ăn tạp đó bạn , tuy nhiên nguyên tắc vàng trong cho ăn là cho ít và nhiều.CÓ nghĩa là cho ăn ít , ko ăn quá no , và chia ra cho ăn 2-3 cử/ ngày .CÁ càng lớn số lần cho ăn càng hạn chế lại . VÍ như cá rồng lớn thì ngày cho 1 lần hay thậm chí 3 ngày /lần . Hồng vịt thì 2-3 ngày 1 lần ( size 40 trở lên)