Cá mất màu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trai_mien_tay, 24/5/07.

1. trai_mien_tay

trai_mien_tay Member

Thích đã nhận:
    0
    Bà con cho hỏi cá của mình sao lúc nó ở nước ấm (có sưởi) màu rất đẹp nhưng nước bình thường thì nhợt nhạt. Màu lúc đậm lúc nhạt thay đổi liên tục mà không tài nào hiểu nổi. Lúc cá bắt mồi thì lên màu đậm đen, bình thường thì lại mất màu đi. Ai biết chỉ giáo dùm mình cái để có cách trị nó.

2. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nên nêu chi tiết hơn là cá bạn là loại gì,vì nhìu loại có mỗi đặc điểm khác nhau chứ ko giống nhau,như Kamalau thì bình thường khó mà có thể bị thay đổi màu liên tục nhưng nếu bạn nuôi mấy loài như Khỉ Đỏ thì nó thay màu liên tục tùy theo môi trường,nằng khác mưa khác,lạnh khác và nóng cũng khác,khi bắt mồi nó bị sọc là chuyên đương nhiên rùi,rất nhìu cá bị trường hợp này ngay cả cá của mình,còn máy sưởi thì khi bạn để giả sử 28 độc đến 30 độ nhưng nếu bạn gắn thêm 1 cái nhiệt kế thì nhiệt độ thực của nước lại là 34 đến 35 độ nên thường thì người ta hay dặn nhiệt kế thấp hơn nhiệt độ mình cần để đảm bảo chất lượng và nhiệt độ thích hợp :D

3. trai_mien_tay

trai_mien_tay Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc mua người ta nói là kim cương đỏ, cá đã được khoảng 3 ngón tay. Đuôi, vây, kỳ, ngực đỏ và châu rất nhiều đang lên đến đầu. Có lúc nhìn màu rất đậm và đẹp nhưng cũng có lúc trắng bạch, nhợt nhạt quái lắm không hiểu là sao. Đầu đang nhú lên mà mình chẳng biết là mái hay trống nữa tại thấy cá hơi dài đòn nhưng châu lên khắp thân đến cả kỳ dưới bụng cũng có châu luôn. Lúc mua về nhìn thấy giống cá trống nhưng nuôi đến giờ lại nhìn thấy sao giống cá mái. Mà theo mình nghĩ cá mái chắc sẽ chẳng lên châu và màu đẹp như thế. Cá rất sung khi ăn thịt bò là nhảy lên khỏi mặt nước luôn, nghe người bán nói nếu cho ăn nhiều quá nó mập cũng không lên đầu có đúng vậy không. Cá mình trước đây khoảng tuần nó bị giật mình nhảy lên và bị trầy xước đầu không biết có ảnh hưởng gì không?

4. trai_mien_tay

trai_mien_tay Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình nuôi chỉ cho ăn thịt bò, tôm và cá ròng ròng thôi chứ chưa cho ăn thức ăn khô bao giờ. Cá mình nó rất thích ăn thằn lằn con và thịt bò. Cá rất dạn và khi cho ăn mình chỉ cần búng tay là nó nhào tới liền và phóng lên khỏi mặt nước để ăn, nhìn thích lắm

5. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu vậy thì bạn coi nhiệt độ bao nhiêu thì cá đẹp thì điều chỉnh nhiệt độ chuẩn cho nó luôn,khi cá bắt mồi thì thường là lên màu đậm tại vì nó sung,vậy muốn làm cho cá sung hoài thì bạn nên cho nó soi gương một ngày ít nhất 20 phút cho nó sung lên,tập dần trong vòng 1 tháng cá bạn sẽ thay đổi ngay. chúc bạn vui vẻ và cá luôn đẹp nhá.

6. trai_mien_tay

trai_mien_tay Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ơi gương lúc nào cũng để cạnh hồ để cá soi hết đó. Hồ còn 1 ngăn nhỏ để chú cá bằng ngón tay nữa, rồi thêm 1 chú cá nhựa nữa thế mà màu nó cứ thay đổi liên tục lúc thì đẹp lúc thì nhợt nhạt. Không biết có phải do thức ăn hay là nguồn nước nữa. Nhà mình xài nước máy, khoảng 2-3 ngày thay 1/3 hồ rồi bỏ muối cũng làm bài bản lắm vậy mà....màu cá không tài nào ổn định.

7. Hung Tomy

Hung Tomy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên nuôi ở chỗ tối thì màu của cá sẻ dẹp trở lại. Bạn đừng nên bật sưởi thường xuyên vì như vậy sẽ ko tốt cho cá. Chúc bạn thàng công .

8. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    nếu là kim cương đỏ thì kg thể mất màu như cá khỉ đỏ ỏ SP red đâu bạn à, cá bạn nuôi như vậy là wá dạn rồi nó bị nhợt màu có thể do khi bạn dang để nó ở trong môi trường nhiệt độ cao rồi đột ngột lấy nhiệt độ ra mà kg giãm nhiệt độ từ từ làm cá bị xóc nhiệt nện tái bớt, bạn phải cho nhiệt độ giảm từ từ bằng với nhiệt độ bên ngoài cho wen dần rồi mới bỏ nhiệt độ ra. chúc bạn có chú cá đẹp nha, cá trống hay mái đều có châu đẹp hết đó bạn

9. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    vấn đề ở chổ là có thể bạn đã quá lạm dụng cây sưởi, cứ để cho nó tự nhiên điều chỉnh cơ thế theo môi trường bên ngoài. nếu trời quá lạnh thì bạn nên cắm sưởi. còn thức ăn thì bạn cứ cho 1 loại nhất định lâu lâu đổi khẩu phần cho nó. nhất là bạn phải biết được cá của bạn thích hợp với loại thức ăn nào.

10. KuDat

KuDat Member

Thích đã nhận:
    0
    mới đọc vào tôi cứ tưởng là bạn đang nuôi con Rồng Đỏ kô hà

11. trai_mien_tay

trai_mien_tay Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá này mình nuôi thường để đèn rất lâu, có khi cả ngày đến khuya mới tắt, có bữa quên để luôn sáng đêm. Không biết có phải ánh sáng nhiều quá cá cũng có thể bị như vậy không. Lúc đem cá này về đầu nó bung nhìn đẹp lắm nhưng sao mình nuôi khoảng 1 tháng cá lớn nhanh nhưng đầu thì lại đâu mất, chỉ thấy hơi u một chút thôi. Hỏi nhiều người thì họ nói do cho ăn nhiều quá nó bị mập mà đầu không theo kịp nên tuột đầu, không biết có phải vậy không? Bây giờ mình đang cho nó ăn kiêng, bình thường thì sáng mình cho ăn ròng ròng, trưa ăn thịt bò, chiều ăn tép, nay giảm lại cho ăn ngày 1 bữa thôi mà chỉ cho ăn tép thôi. Mình thấy theo kinh nghiệm nhiều người nuôi và ép cá để bán thì cho ăn tép mau lên màu và đầu hơn các thức ăn khác. Các bạn thấy sao?
    Cá mình nuôi mỗi khi đi làm về nhà nhìn thấy là nó bay lên như cá heo biểu diễn vậy, còn để cả tay vào nước thì nó chỉ quanh quẩn bên tay mình suốt, rất dạn. Bạn chỉ cần để ngón tay cách mặt nước hơn 1 tấc là nó bay lên ngậm ngón tay luôn ở trên không. Mà sao mình không tài nào biết được là trống hay mái. Để mình cố gắng post hình lên để mọi người cho ý kiến.

12. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    "Hỏi nhiều người thì họ nói do cho ăn nhiều quá nó bị mập mà đầu không theo kịp nên tuột đầu, không biết có phải vậy không?"
    Chắc là vậy, cá lớn nhanh quá đầu không theo kịp,tuy nhiên khi cá lớn đến mức nào đó đầu vẩn cứ phát triển.Bạn cứ cho ăn ,đừng để cá mất sức, đây là giai đoạn tích lũy quan trọng của cá.Bạn nên cộng thêm thức ăn khô cho cá. Xin góp ý trai_mien_tay.

13. trai_mien_tay

trai_mien_tay Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao mình post hình mãi mà chẳng thấy gì cả là sao vậy? Làm sao để post hình lên diễn đàn được.