cá mất thăng bằng rồi chết

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi badboybbbb, 26/12/07.

1. badboybbbb

badboybbbb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Các anh giúp em với. Nhà em vừa có 1 con cá dĩa qua đời mà không rõ lí do. mấy hôm nay vì bận quá, nên em ít quan sát chúng, và cho ăn hơi dư, nhưng vẫn thay nước mỗi ngày. Hồi chiều em thấy có 1 con size 5 tự nhiên bơi mà như tự trôi vậy, lộn đầu, ngửa bụng rồi nằm ngang, chỉ quạt vây rất nhẹ. Mới vậy mà tối nay nó lên đường rồi. Lúc chết vây nó trắng nhợt, nhưng mình lại đen thui.
    Các anh biết sao nó chết không, chứ chết mà không biết nguyên nhân, oan ức quá.:crying:

2. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo hiểu biết của tôi, có thể là cá của bạn đã bị nấm, thông thường nếu chết vì yếu suy dinh dưỡng hay ngạt (thiếu ô xi) thì sẽ ko bị đen mình, cấn cẩn thận với các em còn lại

3. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    cám ơn anh, nhưng em quan sát thấy cá không bị nấm đâu. Cá em thì chắc là không suy dinh dưỡng, vì những con chết là những con khá lớn trong hồ( chết thêm 1 em nữa rồi, cũng là hoa hồng thái), vả lại em cho ăn khá dư, lần nào thay nước cũng phải hút bớt thức ăn, không biết thức ăn dư ngâm lâu có ảnh hưởng cá nhiều không mấy anh, vì em cho ăn ngày 2 lần thôi( không có thời gian) nên cho khá nhiều. Mong mấy anh giúp giùm, vì mấy con cá có vẻ như đang kéo nhau lên đường hết. T T. Hình như hoa hồng nuôi khó hơn cá thường phải không mấy anh? À, cá em khi chết mới có màu đen, và đen khá đậm như cá "chung vô diệm" vậy, chứ không phải tái tái như cá lam thôi.

4. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    chắc là bị nấm nặng rồi bạn ơi
    Tôi cũng bị tình trạng y hệt và cũng lên đường hết 7 em size 3-5 rồi
    các bác cao thủ ra tay giúp đi

5. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    Chà, đúng là bị nấm thật, hôm nay em mới nhận ra, cám ơn các bạn nhiều lắm, giờ mình mới thấy, có lẽ do lúc này em không ngồi ngắm cá lâu như lúc trước( bận thi). Vậy mà em cứ tưởng không có con nào chết dưới tay em vì nấm nữa chứ, chủ quan thật. Lúc trước nuôi ít có gì em dễ phát hiện, nuôi chừng vài chục con thật khó nhận biết, cá thì nhiều và em cho ăn mờ nước cả, cá lại bị nấm thân chứ không phải nấm trên vây, đúng là kinh nghiệm xương máu( hic, chết đến em thứ 3 em mới nhận ra). Cám ơn các anh nhiều. À, các anh có cách nào phát hiện cá bị nấm sớm không , chỉ em với.

6. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    các bác cao thủ có kinh nghiệm vụ này giúp AE với để AE tránh tình trạng thương đau này với
    có cách đặc trị càng tốt
    cám ơn các bác

7. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Hehe, Đây là cách đơn giản và hiệu quả. Vì cho ăn thực phẩm và thường cho dư nên cá sớm muộn gì cũng bị nấm thôi. Nếu anh em nào mỗi ngày đều thay nước thì làm như sau : khi thay nước chừa lại một phần nước trong hồ và cho metylen xanh vào, đợi 10-15 phút sau đó hút ra đến mực nước mà sao cho sau khi thêm nước mới vào cá ko bị sốc. Nên nhớ lúc ngâm metylen xanh thì oxy vẫn chạy tốt nhe :). Bí quyết gia truyền đó :) nói vui thôi :). Mong anh em ko bị tình trạng này nửa :) mà chỉ còn lo lai tạo giống cá dĩa mới thôi. hehehhe :)

8. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    1/Nấm thường rất có nhiều loại, không phải loại nấm nào trị bằng xanh metylen cũng hết.
    2/Nếu bạn muốn hướng dẫn anh em trị bằng xanh metylen thì nên hướng dẫn nồng độ kĩ càng, nói chung chung như vậy thì nguy hiểm cho anh em quá :)

9. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Xin vui lòng xem bài trị nấm. hehehe. Bạn có thể cho mình biết có bao nhiêu loại nấm mà cá dĩa thường bị ? :). Vậy sao bạn dám chắc là metylen xanh ko trị được ? :).

10. benson

benson Member

Thích đã nhận:
    0
    Nguyên nhân cá bị nấm bệnh là do thay nc quá thường xuyên.Chứ kô phải là do thức ăn dư thừa đâu.

11. badboybbbb

Thích đã nhận:
    22
    chắc ngoài HN lạnh thay nước cá dễ bị nấm chứ em thấy trong này người ta thay mỗi ngày luôn mà. À sắn cho em hỏi metylen xanh mua ở đâu vậy?

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hàng thuốc tây nào cũng có bạn ơi, là 1 loại thuốc sát trùng thông dụng mà....

13. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hihihihi thay nước thường xuyên mà bị nấm hả bác dụ này mới nghe đó .Theo mình thì thay nước thường xuyên mà nguồn nước vào tốt thì cá sẽ rất mau lớn và khỏe mạnh chứ .Không biết có đúng ko nếu ko đúng xin mấy bác bỏ qua vì em còn non nớt lắm hihihihi.

14. vakvn

vakvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Mới nghe thay nước nhiều bị nấm đó nha :). Thức ăn dư mà ko bị nấm nửa chứ :)