Cá mẹ đẻ cá bố ăn mất trứng, giúp em với !!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Dạ Vũ, 23/11/07.

1. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá mẹ nó cứ vừa đẻ được vài quả là con cá bố xông vào ăn mất trứng, chẳng hiểu ra làm sao cả, làm thế nào để nó ko ăn nữa giờ hả các bác. Có bao giờ cá ko cặp với nhau mà vẫn đẻ ko, em đang nghi hay là con cá kia chưa phải đã cặp với cá mẹ nên nó mới ăn trứng như thế

2. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    có thể là 2 con mái đó bạn!củng có thể là cá trống,nhưng thường là cá mái mới ăn trứng của nhau!còn vụ bắp cặp thì tùm lum hết,có khi 2 mái,có khi là 2 trống nữa!!!tốt nhất là tách cặp này ra,lấy con mái đẻ rồi cho đi với con trống khác,cá đẻ rồi dể chịu lắm,khoảng 10 ngày nó đẻ lại đó,làm liền đi bạn!chúc bạn mau có cá con!

3. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hóa ra là 2 con mái cũng bắt cặp được, em cứ tưởng chỉ 1 trống 1 mái mới bắt cặp, thế này thì phải đi kiếm con trống mất, mà trong bể em có 3 con, con kia ko bắt cặp toàn bị đuổi đánh thế liệu con đó có bao giờ là con trống ko nhỉ, vì 2 con mái kia bắt cặp rồi. Còn nếu 1 đực 1 cái thì ko ăn trứng của nhau hả bác :D

4. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    cũng có trường hợp con đực ăn trứng nhưng hiếm lắm,chắc bạn ko xui vậy đâu!con trống thừong to và hung hăng hơn con mái,vì vậy con còn lại nếu cùng bầy với 2 con kia thì chắc là mái luôn rồi đó!tỉ lệ cá trống trong 1 bầy rất thấp,thường đẹp và to hơn những con còn lại nên thường bị lựa trước tiên,nếu bạn ko phải là người đầu tiên mua cá trong bầy đó thì bạn ôm toàn cá mái là chuyện thường!

5. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con còn lại của em bị stress hay sao ý bác twan ạ, từ khi 2 con kia cặp đôi rồi đẻ điếc, đánh nó, trang giành thức ăn, từ ngày đó nó cứ nhát nhát, đứng nép mình 1 góc chỗ máy lọc, mà con đó ngày trước cho dù bị đánh vẫn là con ăn nhiều nhất, ko thấy bất cứ biểu hiện bệnh tật nào, giờ em đang chưa biết chữa cho con kia thế nào nữa :(

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Àh cái vụ đó là do cá đĩa của bạn còn non, nó tự bắt cặp nên có khi hai con đều non chưa có "kinh nghiệm". Trước kia tôi nuôi đĩa bông đẻ (bông rất dễ đẻ) không hiểu sao đẻ xong là nó quay qua uýnh nhau b-( , lần sau đẻ xong thì 24 giờ sau tự nhiên con mái ăn mất trứng mặc dù không có đá động gì đến nó, pH cũng khoảng 6 thôi. Cuối cùng ra chỗ ông bán cá quen kêu ổng cho cá trống của mình vào vài ngày sau thấy nó tách ra với 1 con khác to hơn tí, tôi đem về một thời gian nó đẻ rất suôn sẽ không ăn trứng. Nhưng do chưa có kinh nghiệm nên bầy cá đợt đó bây giờ chỉ có 4 em còn sống (3 bông, 1 lam) được 6cm rồi đó. :p

7. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là con ăn trứng, em vẫn đang phân vân ko rõ con này đực hay cái

Còn đây là con đang bị nhát ( ảnh này chụp lúc vẫn còn bình thường, giờ toàn nấp sau máy lọc )

Con đẻ là con bông hồng, hôm chụp hình nó cứ núp nên chưa chụp được, có gì em up lên sau, giờ giải quyết thế nào với con đang bị nhất kia bây giờ hả các bác ???

8. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nó nhát thì che hồ lại bớt và giảm độ sáng đèn. Lúc cho đẻ mắc bóng đèn mờ mờ thôi bạn.

9. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi làm thế nào bây giờ, cái con đang bị nhát em post hình ở trên đó, 1 tuần nay rồi nó chưa ăn uống gì, ko khéo ko qua được mất. Ngày trước con bông hồng nó đẻ, đánh con này ghê quá, giờ bắt con bông hồng ra rồi mà nó vẫn ko chịu ăn gì cả, ko thấy biểu hiện của bệnh lý như nấm mốc hay gì cả, trông người rất bình thường, giờ gầy đét mà vẫn ko chịu ăn mặc dù em đưa thức ăn đến tận miệng. :(