cá mình nhát quá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi boy_love, 18/11/06.

1. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình có nuôi 1 con kamalau lúc bình thường thì màu sắc nhìn cũng được,nhưng mà lâu lâu tự nhiên thấy bóng người nó lại tỏ vẻ sợ và hiện sọc đen lên nhìn no đen thùi lùi àh.vậy nó bị gì vậy hả mấy huynh?phải làm sao cho nó hết vậy?xin chỉ giúp em nha.cám ơn nhiều

2. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhà mình cũng đang có 1 em như vậy,nó bị giật mình hồi àh.Các bác chỉ giúp em nhé.Có cần 1 con chùi kiếng dô để nó đỡ sợ ko?Cám ơn mấy pác nhiều

3. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bác nên để hồ cá nơi hay có người qua lại ấy,riết nó quen àh,mà bác thả thêm em cá nhỏ hơn vào cho nó dí là sung àh,hihi

4. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Có vài cách khác phục bệnh cá bị nhát, các bạn tùy tình hình mà áp dụng nhu

1. Cho cá nhịn ăn 1 đến 2 ngày, sau đó mới cho ăn, nhớ là cho ăn từ con 1(mồi tươi) và từng hạt 1 đối với mồi khô, cho ăn ít sau vài ngày là cá đã quen với việc bơi ra mới được cho ăn

2. Hồ phải đặt ở vị trí sao cho khi có người qua lại thì cá có thể thấy từ xa, không nên để người thình lình xuất hiện ngay bên cạnh hồ cá, không nên để hồ cá quá thấp gần sàn nhà

3.Treo 1 tấm kiếng hoặc mua 1 con cá cho nó dí, cá sẽ xung.

4. Khi thay nước không cần bắt cá ra mà cứ để cá trong hồ làm vệ sinh. hút nước thoải mái (Trường hợp thay nước mà bắt cá ra có khá nhiều thành viên trên 4rum hỏi mình rồi đấy)

5. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn anh DN nhiều nha.Nhóc sẽ làm thử cách của anh...........

6. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn đã chỉ,hiện nay mình đang nuôi cá trong hồ cao 8 tấc,ngang 6 tấc đặt trên 1 cái bàn cao chừng 3 tấc,ánh sáng nói chung cũng ổn mình cũng có treo 1 cái kiếng trong hồ nữa,nhưng mà sao cá mình vẫn nhát àh,vừa thấy bóng người từ xa là nó đã trốn vào 1 góc rồi,mình cũng thay nước như cách bạn chỉ vậy đó nhừng mà sao nó vẫn nhát àh,chán lắm,mình cũng từng cho nó nhịn đói 3 ngày roi mới cho nó ăn vậy mà....

7. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    trường hợp của bạn thì mình thấy nên cần chút thời gian cho cá,cá bạn đã bị nhát rồi thì ko nên cho soi kiếng nữa,cá sẽ nhát thêm áh,bạn nên dán báo che lại vài ngày xem sao,hic,hic,mình cũng bị như bạn,mất nhiều thời gian mới hết,giờ mình để hồ cá nới đông người qua lại lắm,hihi

8. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Cá em nó nhát lắm nên em mua cá chép con bỏ vô cho nó dí chơi.Em có để kiếng nhưng chừng nào nó ăn xong thì nó mới xung còn nếu ko thì nó nhát lắm.Giật mình hoài àh bị chóc da đầu luôn.Huhuhu :crying: :crying:

9. maika209

maika209 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mình cũng bị như vậy, mình thọc tay vào hồ giỡn với nó vài bữa là hết nhát à

10. ngaingung2006

ngaingung2006 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    " Thọc tay vào hồ,giỡn với nó vài bữa" uhm, cách này đúng là có hiệu quả đó các bác à.

kết hợp với cách cho nhịn ăn, mua cá khác về cho nó uýnh... chắc chắn bác sẽ có con cá không nhát nữa,quan trọng ở chỗ bác có dành nhiều thời gian cho nó không đó,
    Coi chừng lúc được rồi lại mắc công lên đây hỏi các bác các chú cách làm cá nhát đó, ha ha ha

11. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Cho tay vô có khi nào làm cá nhát hơn ko?Tại cá em thấy người lại là nó trốn àh.Bó tay nó luôn.

12. boy_love

boy_love Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nhoccan nói giống cá của em đó vùa thấy bóng nguời là nó chạy mất tiêu rồi làm sao mà thọc tay vào giỡn với nó đây?

13. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Cá em bây giờ cũng đỡ rồi,em cho no nhịn đói 2 ngày rồi cho nó ăn từ từ nhưng nó vẫn hay bị giựt mình àh.Chán ghê.