Cá mình vây bị xếp lại

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi banghoi, 28/9/08.

1. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá mình không có biểu hiện các bệnh mà mình đọc trên forum nhưng mà cái vây của nó cứ xếp lại, nhìn xấu quá :(
    Các bạn chỉ cách để cá xòe vây ra lại với
    Cá ăn uống bơi lội bình thường

Mình mới bắt đầu tập nuôi cá đĩa được 4 ngày thôi nên mong các bạn giúp đỡ. :(

2. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chắc cá của bạn chưa thích ứng được với môi trửờng mới ( bạn mới nuôi có 4 ngày ).. hoặc là bị bệnh đường ruột rồi (cá đi phân trắng?).Hình như mình thấy cá của bạn chui vào 1 góc phải không ? còn 1 trường hợp nửa là hồ quá lớn so với số cá trong hồ ..sự hiểu biết mình chỉ có thế thôi...

3. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mình đi phân đen bình thường
    giờ có 2 trên 8 con bị xẹp vây trên, đuôi cũng khéo lại luôn, 2 con này bơi và ăn chậm hơn so với mấy con kia
    đúng là lâu lâu chui vào sau máy lọc nằm nữa
    có bị sao ko bạn ơi, lo quá
    Mình có cho muối vào trong hồ, không biết có đúng không
    Mong các bạn giúp đỡ.

4. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    cá bạn nó sợ thôi.bạn đừng nhìn nó nhiều,làm lung tung nó càng sợ hơn đó.theo mình nên cho ít muối vô thôi.đừng nhìn nhiều đánh thuốc bậy là die cả bầy đó.bạn mới nuôi mà có hai con thôi sao.nên nuôi nhiều vì cá đĩa sống theo bầy mà.nếu bạn có nhu cầu mình còn 8 em size 8-9cm nè,để giá rẽ cho.cá mình không cho ăn màu nên ok lắm.tại mình đang cần vốn đầu tư nên bán bớt thui .thích điện cho mình,phone mình 0989770300.

5. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn cứ bình tĩnh ... bây giờ chú ý đến 2 em đó coi tụi nó có ăn gì không , có gì khác thường không? chế độ đèn chiếu sáng có ảnh hưởng đó bạn ... nên tắt đèn vào ban đêm cho cá ngủ nhé ...
    Ah còn việc này nửa ... ống xả nước của hộp lọc cách mặt nước bao nhiêu? nếu để nước dội mạnh quá cũng không tốt cho cá dĩa đâu nhé bạn

6. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Cá mới về hồ bạn khơng nên bật đèn và cho cá được yên tĩnh thì tốt hơn, hạn chế bỏ muối vào hồ và thả vài con cá lóc + cá xiêm cho cá sung lên nhé bạn

7. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn songca và anhan nhiều nha, chắc do mình mới tập nuôi nên hay để ý quá, mình cho muối vào bể và làm nước từ máy lọc bớt ồn hơn rồi, cờ của cá cũng có xòe ra chút ít rồi, chắc tại mình để ý nhiều quá ^_^

@songca mình đang nuôi 8 con trong bể 1m, nhưng mà cá đĩa ở huế vừa ít nơi bán vừa xấu lắm, chỉ có 2 loại thôi, 1 loại đỏ trắng chắc là bồ câu, với 1 loại xanh biển, đang muốn có cá đẹp nhưng mà kinh tế eo hẹp quá, với lại hcm cũng xa nữa, cám ơn nhã ý của bạn nha

8. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cá xiêm có tác dụng gì vậy bạn ơi, mình thấy xiêm là cá đá, không biết có hại gì với cá đĩa không, nhờ bạn chỉ bảo thêm :confused:

9. anhan

anhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cho cá dĩa ăn cá loc con để nó xung lên , nuôi chung với cá xiêm để nó dạng lên hihi... mình thì nuôi chung với cá ông tiên ,một thời gian sau thì bắt ra ..