cá mới đẻ nên cho ăn gì?

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi khanhnoop, 13/9/07.

1. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cặp nhà mình mới xả một bầy lóc nhóc mà hok bít nên cho ăn cái quái gì ? ai bít chỉ gấp chứ hok thui chúng nó đói mà chết quá~X( ~X( :crying:

2. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đừng nóng vội , nhiều khi làm hỏng chuyện đó...cá của bạn sau khi nở ra chúng sống bằng dưỡng chất trong não hoàn khoảng từ 5>7 ngày...khi bạn thấy cá bắt đầu bơi được thì lúc đó mới tính chuyện ăn cái gì...(trươc hoặc sau 7 ngày đó nếu thấy cá con của bạn quá yếu thì bạn nên bổ sung dưỡng chất bằng lòng đỏ trứng gà luộc hoặc nước lục tảo có bán ngoài tiệm cá ) khi cá bơi được thì bắt đầu cho ăn bobo và ấu trùng tôm biển...(theo KN của mình thì cho đến khi thấy cái mỏ của cá con thì ngưng cho ăn bobo bắt đầu tập cho ăn trùng chỉ và lăng quăng nhỏ ) khi miệng cá lớn hơn rồi bạn cho chúng ăn cái gì vừa miệng chúng thì chúng đều xơi cả... chúc bạn thành công ....Thân!!!

3. kiemma0305

kiemma0305 Member

Thích đã nhận:
    0
    ủa bạn cho mình hỏi chút lồng đỏ trứng luột áh mình pha zô nước luôn hả zậy có làm dơ hồ ko bạn
    mình sợ dơ hồ lành ảnh hưởng đến sức khỏe ò bày cá con áh cám ơn trước nha bạn

4. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình cũng cho ăn lòng đỏ đó bạn cho ít thôi.không đủ nó ăn lấy gì dơ.anh THANTAI LAHAN có nhiều bài viết hay và nhiệt tình với anh em quá.Thay mặt anh em cảm ơn anh.

5. khanhnoop

khanhnoop Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thank các bác nhiều bữa nào chúng nó bơi đc em pót hình cho các bác xem nhé

6. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn cứ nói thế...Tại mình chưa có vợ nên xem cá như con mình (nếu có con thì xem cá hơn con...hehehe) Ai biểu cá của các bạn là anh em của nó làm chi..chậc...chậc..."1 con ngựa đau cả tàu bơ cỏ" mà bạn...:-S
    Lòng đỏ trứng gà chỉ nên xem là dưỡng chất bổ xung chứ ko nên lấy nó làm thức ăn chính...vì chúng rất mau hư trong nước. Nhưng ngược lại chúng lại là thức ăn cực phẩm đối với cá con trong thời kỳ chưa mở mắt....Tùy theo lượng nước trong hồ và quân số đàn cá mà cho 1 lượng thích hợp nhằm đảm bảo chất lượng của cả cá và nước...(phải ước chừng thôi...chứ ko có 1 tỉ lệ chính xác )...Thân

7. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em xin bổ sung 1 tí kn bik đc tren 4rum.anh nên cho lòng đỏ trứng đã luộc chín fa với nước âm và đổ tất cả vào 1 chai xịt kiếng rồi xịt vào các góc hồ :)

8. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn chỉ cần ra ngoài mua BoBo thôi . BoBo nó đẻ được nữa khỏi làm lòng đỏ trứng gà chi cho mệt.

9. killing_anger

killing_anger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Vấn đề là Hn ko có bo bo mà mua nè cá cũng mới nở ko bít ngoài lòng đỏ trứng còn cho ăn đc cái gì nữa nhỉ các bác

10. tranchau

tranchau Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bài này nè anh em tham khảo
    Cách thứ 1 (nguồn http://www.bettatalk.com)
    Khi phát triển quá nhiều, trùn giấm có xu hướng tụ lại ở mép bình giấm. Chúng ngoe nguẩy liên tục và quấn với nhau thành mảng tạm gọi là bọt giấm. Chúng ta có thể sử dụng ống hút (loại có bán ở các tiệm thiết bị y tế) để hút một mảng bọt giấm và nhỏ vào bồn nuôi cá. Để tránh hút theo quá nhiều giấm, hãy điều chỉnh để đầu hút đụng vào mảng bọt giấm và nhả nhẹ núm cao su cho đến khi mảng bọt đi vào ống hút thì nhấc lên. Một mảng nhỏ sẽ không làm ảnh hưởng nhiều đến độ pH của bồn và cung cấp hàng ngàn con trùn giấm làm thức ăn cho cá con. Mảng giấm có khả năng bị chìm xuống đáy bồn vì vậy chúng ta nhỏ giọt giấm vào ống nghiệm chứa sẵn một ít nước hồ, lắc nhẹ vài phút để bọt giấm tan ra và nhỏ vào nhiều vị trí khác nhau trong hồ để dàn đều thức ăn cho bầy cá con.

Ảnh Wayne Schmidt.

Người ta nhận thấy bình càng nhám thì bọt giấm càng nhiều nên trước khi nuôi giấm người ta dùng giấy nhám chà mặt trong của bình! Vật liệu dùng để nuôi giấm là táo tây xay vụn, bọt giấm thường xuất hiện sau khi bắt đầu nuôi một tuần. Nếu bạn cho đẻ nhiều lứa cá thì số lượng bình nuôi dấm cũng phải nhiều tương ứng.

Cách thứ 2 (nguồn http://www.livefoodcultures.com)