Cá mới đẻ, nhờ mấy bro giúp

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi kodomo, 26/3/08.

1. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là dạo này mình không có thời gian chăm sóc mấy em la hán nữa. bắt lên cơ quan 1 em trống và 1 em mái. vì có 1 hồ nên thả chung, ai ngờ 3 hôm trước nhìn vào thấy đầy trứng và hôm nay đã có 1 đàn cá bơi lội. Mình chưa bao h ép đẻ cả nên ko có kinh nghiệm. Mong các bro gần xa chỉ giáo ít kinh nghiệm:
    - Cho ăn gì và ăn như thế nào là hợp lý?
    - chế độ nước ra sao?
    - có cần sục khí không vậy?
    Mong các bro nhanh dùm mình không mình sợ mấy ẻm ra đi như của bạn gì đó lắm. Thanks rất nhiều!
    Vài tấm hình đàn cá:
    [IMGO[​IMG][/IMGO]

2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Chúc mừng bác ! Người ta ép cá cực khổ còn bác chả cần chăm chút gì mà vẫn có cá con :x ! nếu như cá con trong hình thì em nghĩ bác cho nó ăn bobo được rồi đấy , oxy thì phải xục 24/24 mua thêm cái lọc bằng oxy ! mỗi ngày cho ăn 3 bữa ! để sưởi ở nhiệt độ 28 > 30 , lớn chút nữa thì cho ăn trùng chỉ hoặc lăng quang càng tốt ! :x

3. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nếu nở dưới 10 ngày thì cho ăn bo bo sau đó có thể cho ăn trùng chỉ rửa sạch, đừng cho nhiều quá thức ăn dư sẽ dơ nước, hạn chế thay nước, không xài lọc vì sẽ hút cá con lên lọc, mà bạn vớt cá bố mẹ ra chưa nếu không nó sẽ ăn hết cá con đấy. Thac81 mắc gì hỏi tiếp AE sẽ góp ý

4. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng là có nghe ae nói ép cá cực khổ lắm, nhưng mình thì ....tự nhiên có đàn cá. . Mình cũng đang cho ăn bobo nhưng chưa sục khí, sáng nay thấy 3 em đi tiêu. Sợ quá. Tụi nó ăn bobo được 3 ngày rồi, mình mua 1 ngàn rồi thả tất vào luôn (thú thực không có thời gian). Chiều nay sẽ có sục khí cho chúng nó.Thanks ae đã góp ý

5. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Wow "tự nhiên" có cả đàn cá con kìa.................... :) chúc mừng bác!!! cố giữ gìn nhé, mai mốt cho mình xin 1 em nhé ... :)

6. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bo bo phải rửa sạch trước khi cho ăn. Còn về đàn cá con một số em sẽ ra đi để cho những em còn lại mau lớn. Chúc bạn có bầy cá đẹp.

7. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Rửa bobo bằng cách nào vậy bạn ? mình chỉ mua về rồi mỗi bữa ăn cho nó 1 ly ( tách uống trà ) ngày ăn 3 bữa không thấy hao hụt gì cả bạn ạ ! chỉ mình với nhé ! :x

8. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    anh may mắn thật đấy :) Anh post hình bố mẹ cho anh em coi với anh Kodomo

9. nuoica_hettien

nuoica_hettien Member

Thích đã nhận:
    0
    sự thật mất lòng...!! nhưng tui nghĩ nên chăm 1 chút chứ ko tui thấy cái hồ ông vậy trước sau gì nó die cũng gần hết

10. hotricuonghn

hotricuonghn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chúc mừng bạn có đàn cá con, bạn nên cho ăn nhiều và thay nước ngày 2 lần nhé.

11. Lunaxik

Lunaxik Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc mung ban nhe.ban thật may mắn.co nhìu nguoi muốn ep de ma vẫn ko dc do ban.ráng chăm soc dàn cá nha ban

12. hunghungbeta

hunghungbeta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    he, cơ quan của bác này lộc ghê quá, có khi mai này làm ăn phát đạt nha... cung hỷ cung hỷ