cá mới đẻ,thiếu kinh nghiệm,cần giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi hlong123, 25/9/06.

1. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cặp malboro của em hôm bữa bị nấm,em hỏi anh em trên diễn đàn và mua thuốc điều trị cho nó rồi..ai ngờ trong thời gian điều trị,nấm vẫn còn một ìt mà nó đã đẻ rồi:) .giờ em k biết phải làm gì đây!em nuôi nó trong bể thủy sinh và nó đẻ trứng rất nhiều lên đá trầm tích..em nghe nói trứng mới đẻ có màu trắng..mà sao em thấy trứng tụi nó đẻ ra lại màu đỏ:confused: .hiện em cũng k biết trứng đã thụ tinh chưa nữa..giờ em cần chuẩn bị những gì..xin anh em giúp đỡ!

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cá mà sinh sản trong bể thủy sinh thì phần lớn là bạn nên cầu mai đi thui vì cá dĩa mà nuôi trong bể thủy sinh thì khó rùi ....mà red melon hay marboro khi cho ra trứng thì trứng thường có màu hồng hồng còn nếu trứng màu trắng sữa thì coi như hư phần lớn cá sinh trứng có màu trứng là bóng trong .....cập cá đó đang bệnh mà sinh sản thì cho ra con sau này cũng èo uột ko tốt hơn nữa khó nuôi ....bạn nên bắt cập cá đó ra ngoài chữa cho dướt hẳn bệnh sau đó cho lại vào hồ .......nếu ko có gì thay đổi thì sau 15 cá sẽ bắt cập với nhau lại

3. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    ôi có người có cá ăn đá giống mình roài...
    hy vọng ko bị ăn sớm...nếu có ý định tập nuôi dĩa đẻ thì chuyển cặp ấy qua hồ mới đi bro, đẻ okie cho tớ đăng kí vài cặp :D

4. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    cá của em nó chỉ bị nấm trắng thôi(tuy bệnh nhưng vẫn nhanh nhẹn lắm:D )như vậy là mấy cái trứng vẫn chưa bị hư!nó vẫn còn nguyên màu đỏ..còn phần thụ tinh chưa thì em vẫn chưa biết nữa!

5. nhuduy201

nhuduy201 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ban cần lấy một cái sô nhỏ cho vào hồ để lấy cục đá có trứng, lúc nào nước củng phải ngập trứng, sau đó chuẩn bị 1 hồ nhỏ khác, bỏ cục đá có trứng và cá trống + cá mái vào hồ nhỏ đó, nhưng nhớ lấy nước củ của hồ thủy sinh để ổn định độ PH .sục oxy vào.
    Neu cá nở thì bạn thành công.
    nếu không nở thì sẳn trị nấm cho cá luôn; nhưng nhớ không thả cá lại hồ củ vì còn vi khuẩn nấm.

6. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    hu hu!mấy bác ơi,cá em hồi chiều hôm qua nó nở rồi,định hôm nay sẽ post lên báo tin mừng thì đến sáng thức dậy đã k còn cái trứng lẫn con nào nữa rồi:crying: .như vậy là sao vậy các bác?trong hồ chỉ có cặp cá đó thôi nên k thể nào do các con cá khác rình lúc cặp bố mẹ đi mà ăn lén được.còn nếu cá bố mẹ ăn thì nó phải ăn từ lúc mới đẻ luôn rồi chứ(với lại em đâu có để tụi nó đói đâu,mà lúc chiều hôm qua cho đến khi em khi ngủ thì em vẫn thấy tụi nó chăm sóc con đàng hoàng mà.con nào bị rơi khỏi giá thể tụi nó đều ngậm vào miệng và nhả lại lên trên giá thể hết.)...rút kinh nghiệm của ddhuans,em cũng k dám tắt đèn tại sợ cá giật mình sẽ nuốt con lẫn trứng sắp nở,vậy mà..hic hic!mấy bác giải thích giúp em để em rút kinh nghiệm cho lần sau với!xin cám ơn trước!

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hì, đâu phải nó đói mới ăn trứng đâu bro?
    Nó ăn trứng có nhiều nguyên nhân lắm...

8. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Tôi cũng có 1 cặp Lam Đức và Bồ câu đã đẻ được 4 lứa nhưng lúc nào đẻ xong khoảng 2 ngày sau là chúng nó xơi hết trứng. Có người chỉ rằng chắc nó sợ người nên ăn trứng do đó lần đẻ sau tôi lấy giấy báo dán quanh bể nhưng kết quả không khả quan hơn mấy đợt trước. Khó quá có cách gì cho nó không ăn trứng và nở thành công cá con? Mong các bác đi trước có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho với Tôi cám ơn nhiều

9. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em biết thì để cá không ăn hết trứng thì bạn mua một cái lưới inox ( vòng thành hình tròn í) chụp ổ trứng lại bảo đảm cá không thể ăn.nhưng đừng làm lưới lớn wá để cặp cấ còn có thể chăm sóc ổ trứng.chúc bạn thành công.

10. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Xin cám ơn sự chỉ dẫn Của PROCE tôi sẽ làm theo bạn klhi nào cá nở tôi sẽ báo lại cùng chia vui. Đúng là cá loại này khó tính quá, những cũng quá đẹp. Có khó khăn ai chỉ bảo gì tớ cũng nghe hết, phải trải nghiệm mới thành công. Chúc bạn khỏe

11. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Cá bố mẹ ăn trứng

Cám ơn PROCE cặp cá của tớ không ăn trứng nữa, đúng là cái gì cũng phải có thời gian, không thể rút ngắn thời gian được. Lứa này thì chúng ấp đẻ và nở rồi cá con bám và bố mẹ và bố mẹ vẫn chưa ăn cá con. Tôi đang hồi hộp chờ kết quả và sẽ chia vui sau:applause:

12. hai_tung07

Thích đã nhận:
    607
    Mức nước trong hồ khi cá nở

Cá của tôi đã nở, đang theo mẹ vậy xin các bạn trong diễn đàn cho tôi xin ý kiến mức nước trong bể tính từ đáy bể lên mặt nước là bao nhiêu là thích hợp vứi cá bột. Xin chân thành cám ơn các bạn:confused: :confused:

13. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mực nước hồ cá đẻ, theo mình không quan trọng lắm;
    Hồ đừng rộng quá, cá con sẽ bị lạc & chết đói.
    cần chú ý chất lượng nước. Luôn giữ nước sạch.
    Cho cá bố mẹ ăn ít hơn bình thường;
    cuối cùng là ...thất bại vài lần...kiên nhẫn...thành công.
    Chúc bác vui.

14. hlong123

Thích đã nhận:
    0
    nếu bác thấy với mực nước hiện tại mà cá con vẫn có thể bơi theo và bám bố mẹ dễ dàng thì không có gì đáng ngại cả..thân chào!!

15. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mực nứoc thấp thì nên để khi cá con không chịu bám mẹ và để cá bố mẹ dễ chăm sóc ,theo em thì anh cứ để mực nuớc khoảng 30-35cm là vừa vì nuớc sẽ lâu dơ và cá con mau lớn ( không bị áp lực)

16. Nguoica45

Nguoica45 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà tôi củng mới đẻ , cá đực ham thổi trứng lắm trsnh cả cá mái

17. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em mới tập chơi cá dĩa ...nhưng cá dĩa mắc quá..hok có tiền mua một cặp da rắn hay hột lựu...có anh nào đẻ ròi hok có thể cho em xin một cặp hok??để nuôi thử...