Cá mới nở chết cả bầy

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi han han, 15/9/07.

1. han han

han han Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nở được 1 ngày sau đó chết hết cả bầy. Các bác ơi, tại sao vậy

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn hỏi vậy thì sao trả lời được. bạn nói thêm vài ý nữa . Nếu mới nở thì chết cả bày thì rất có thể là Môi Trường không tốt cho cá con rồi

3. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nói vậy có trời mới hiểu
    + bạn có vớt cá cha,mẹ ra ko? Niếu ko ===> Mồi ngon béo bở cho con cha hoặc mẹ
    + Môi tr nước của bạn nhiễm nấm hoặc bẩn ==> bám vào mang cá con ==> ko cấp đủ oxi,ko thở đc die
    + Bạn lấy nc máy trực tiếp tại vòi nc ( có rất nhiều Clo ).Cá cha,mẹ đã lớn dùng loại nc này có thể ít gây ảnh hưởng.Nhưng với cá con rất yếu

Nói chung cá la hán con rất dễ chăm sóc.Vả lại chu kì sinh san của la hán ngắn thôi ( Tbình khoang 1 tháng sau nó có thể xả trứng lại). Bạn rút kinh nghiệm cho lần sau nha
    Chúc bạn tgian tới có 1 bầy cá khoẻ nhá

4. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tội nghiệp wa, cuác may mắn lần sau nha ,.... 50 kí tự

5. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không hẳn là chết đâu bạn để khoảng 5-7 ngày mới xác định được vẩn cho máy sục khí chạy nhẹ nhé và để khoảng lưng chừng hồ

6. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Có thể do trống non như trường hợp của mình chăng?Cá mình nở khoảng 5-600 con,sau 15 ngày còn lại vài chục con khỏe mạnh thôi.Trống của mình khoảng 6t tuổi,chắc phải dưỡng nó thêm vài tháng nữa,cũng có thể trứng con mái còn non,nên dù cá có nở nhưng yếu,k sống nổi.Bạn cứ vệ sinh bớt cặn bẩn,cho sủi khí đều vài ngày nữa xem thử còn em nào qua khỏi không,chúc bạn may mắn.

7. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko phải do con trống còn nhỏ đâu. Bạn xem như cá của mình nè.Mình mua cách đây 2 tháng lúc đó nó bé bằng 2 ngón tay ( mua 8 con nuôi chung 1 hồ lớn). Sau 1 tháng 3 nó bắt đầu xả trứng.Nhưng trứng lần đầu do mình chăm chút ngắm nó ngày 1 nó sợ ăn sạch(trứng màu đen nha).Bây h nó mới xả cách đây 1 tuần nó đẻ lúc nào ko biết ( bây h nó to chưa đến 3 ngón tay) .Trứng nở khoảng 200 con.Nhưng vì hồ lớn + nó đẻ ở hốc đá nên chỉ vớt đc khoảng 100 em.Còn lại 1 bầy nhăn nhít đông lắm ( cá mới nở mà dùng vợt bắt bỏ qua thau ==> ai liều hơn mình nhảy hehehe) Sau 3 ngày cá ở trong hồ mất sạch ko còn dấu vết ( cha mẹ ăn vì tưởng mồi ngon roài :D ). Còn hơn 100 em đang nằm ở thay ko mất tỉ số nào, ko thất thoát con nào... kaka

Bởi vậy con trống có bé quá cũng ko phải ko đẻ tốt.

8. han han

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn cho ý kiến. Nước mình dùng là nước giếng (đã nuôi thành công 1 bầy rùi). Còn lần này nở được khoảng 1 ngày, hôm sau cả bầy cá chết hết trơn (nằm im bất động, trắng đục), mình cũng áp dụng cách các bạn trên diễn đàn chỉ. Hay là mình không sưởi nước lạnh quá chăng, lần sau sẽ thử cắm cây sưởi xem sao

9. han han

Thích đã nhận:
    0
    Lại thêm một bầy nữa ra đi. Cá nở được hơn một ngày, ngoe nguẩy khỏi ổ rồi, nhiệt độ 28 độ, sụt khí đầy đủ... nhưng cá con cứ trắng dần và chết. Giúp mình với