Cá mũi voi

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Birdlover, 10/5/05.

1. Birdlover

Birdlover New Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào các đồng chí nuôi cá. Tớ không nuôi cá, nhưng thường vô mấy website cá cảnh của dân chuyên nghiệp nước ngoài thấy họ nuôi rất pro và stylish. Tình cờ đọc một website của một tác giả chuyên nuôi cá và rất kinh nghiệm, tớ thấy có một chú cá rất lạ: Cá mũi voi, hay cá Voi. Thấy hay và lạ tớ dịch lại bài này cho các cậu tham khảo. Không biết cá này có bán tại Việt Nam chưa?
    .............................................................................................................................................................................................

CÁ MŨI VOI

Tên khoa học: Gnathonemus petersii

Tên thường gọi: Mũi voi, Mũi voi Peter, cá voi, cá voi mũi dài.

Môi trường sống tự nhiên: Châu Phi: Cameroon, Nigeria, Congo (trước đây là Zaire)

Hình dáng: Hình dạng của loại cá này là độc nhất vô nhị, không thễ nhầm lẫn với cá khác: có màu nâu đen với hai sọc đứng màu kem đi qua hậu môn/vây lưng và cái đầu vòi hơi chúc xuống hình thon dài, cuối vòi là miệng cá.

Kích cỡ to nhất: Loài cá này có thể phát triển lên đến 10 – 12 iches (25cm – 30,4cm) nếu được nuôi trong môi trường lý tưởng của bể cá lớn.

Tính thích nghi với bể cá: Hòa nhã: thậm chí khi phát triển hoàn toàn nó cũng không gây đe dọa nào cho những con cá nhỏ bé nhất vì miệng của cá nhỏ.

Thức ăn cho cá: Là loài ăn tạp; loài cá này đặc biệt thích các loại thức ăn như sâu đốt đỏ (dùng làm mồi câu), nhưng cũng có thể ăn các loại thực phẩm đông lạnh. Có thể cho cá ăn bổ sung với các thực phẩm vê tròn thành những viên nhỏ thả xuống đáy hồ hoặc các thực phẩm vụn nhỏ rải trên mặt nước.

Lưu ý: cá mũi voi là một trong nhóm cá không bình thường là có thể phát ra tia phóng điện; nhưng may là nguồn điện này vô cùng thấp và không gây nguy hiểm cho các cá khác nuôi cùng trong bể, hoặc cho chính bạn nếu đưa tay vào trong nước hoặc chạm vào mình cá.

Mặc dù có nhiều website mà tôi (tác giả của bài viết bản gốc tiếng Anh) đã ghé qua có mách bảo bạn rằng nên nuôi riêng loại cá này trong bể, nhưng thật ra chúng là loài cá sống bầy đàn và được nuôi trong một bầy ít nhất không dưới 3 con, vì các loài cá sống cá thể thường không phát triển tốt và thậm chí mau chết. Loài cá mũi voi sử dụng nguồn điện phát ra để báo tín hiệu cho nhau và định vị nhau trong môi trường nước đục tối tăm của các con sông nơi chúng sinh sống; loài cá này cần được cho ăn bữa cuối vào buổi tối, ngay trước khi bạn tắt đèn bể cá, vì chúng có thể sục sạo tìm kiếm thức ăn trong bóng tối, và cần thiết kế những vị trí trong bể mà cá có thể ẩn nấp được và an toàn nếu chúng cảm thấy sợ sệt. Bạn không nên nuôi loại cá này trong bể cá nhỏ - tôi đề nghị ít nhất bể cá thích hợp có kích thước trung bình là 50 gallons (khoảng 185 litre ở Mỹ hoặc 227 litre ở Anh)

Thận trọng: đây là loại cá không vẩy và các phương pháp trị bệnh thông thường cho cá có thể không có tác dụng và thậm chí làm cá chết. Đọc kỹ hướng dẫn trên các bao bì.

Dịch nguyên văn từ bài viết của tác giả Dianne Davies

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Đã có bạn ạ! ở AquaGreen bán rất nhìêu. Nếu bạn qua Cao Quý chắc chắn là cũng có. Bài về loại cá này cũng được đưa lên rồi mà! :D

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Em thấy người ta thường nuôi cá vòi voi với cả cá kiếm Ma, rất đẹp...2 loài này chắc có họ hàng gì đó với nhau.. Kích thước màu sắc, có khả năng phóng điện như nhau...Cách đây 2 năm em lên Yên Phụ thấy 1 đôi kiếm Ma và Vòi voi dài khoảng 40 cm/con, đen ngòm trông cực kỳ hoành tráng... Nhưng sau đó không thấy con nào to hơn nữa. Trên thực tế 2 loài này khá khó nuôi...

4. HP-Fishs

HP-Fishs New Member

Thích đã nhận:
    0
    wa, loài này trông độc đáo quá, để em lên Cao Quý xem thử coi sao nếu rẻ thì hốt vài bé dzề. À, nó phát ra điện vậy chắc là nuôi chung với cá Lông gà được các bác nhỉ. :eek:

5. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp New Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    AWWWWWWWWWWWWWWW!!!! Nguy hiểm! Một trong hai (hay cả hai có thể chết!) Cả hai đều phát sinh điện trường, Kỵ nhất là nuôi mủi voi với bgk! Các bạn cần chú ý đặc biệt!
    Kiếm ma (bgk), trên thựcx tế, khá dể nuôi, nhưnng không cắc lắm cho beginners... :)

6. kumoku

kumoku New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình ở Saigon, các bạn biết có chỗ nào bán cá vòi voi không? Lâu lâu có dạo Nguyễn Thông mà chẳng bao giờ thấy, cam ơn cac bạn

7. kumoku

kumoku New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi, vui lòng cho biết ở Saigon chỗ nào có bán loại cá này?

8. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Mình muốn xem hình cá này quá mà ảnh bạn post lên lại k xem đc nữa rồi!

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    Tặng bác 3 ịch hình cá vòi voi nè:
    Con bạch tạng:

10. nhoccan

nhoccan New Member

Thích đã nhận:
    2
    sao mình đi wá trời tiệm cá mà có thấy bán đâu??? em vô cao quý cũng ko thấy vậy mà bác coi77 la có .. hix

11. phamvuthien

phamvuthien New Member

Thích đã nhận:
    78
    hiện ở nguyễn thông có bán mấy em này,các bác cho hỏi mấy con này khó nuôi ko ạ,khó nuôi và hay chết yểu như cá dĩa ko,hay nuôi dễ như mấy em thanh long,ngân long

12. Freak

Freak New Member

Thích đã nhận:
    7
    Con nè e thấy ít hàng bán. Mới chỉ thấy có 1 hàng duy nhất ở chợ Mơ bán. Nhìn con nè mới giống cái kiếm. Đáng nhẽ ra phải gọi con nè là kiếm ma chứ ^ ^. Lông vũ cho làm đao ma :))

13. phamvuthien

phamvuthien New Member

Thích đã nhận:
    78
    bác cho em hỏi ,có ai nuôi con này chưa,nuôi khó ko,thấy mỏ nó nhỏ ko biết nuôi khó ko,nếu dễ em mua vài em về chơi,giá hơi mắc nên phải hỏi cho cẩn thận

14. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,777
    Ở ngoài Lý Chính Thắng có bán đó bạn. Tiệm Ngọc Mai hay Song Long gì đấy mình quên rồi. Nhìn bè bé giống cá lông gà.

15. notice

notice New Member

Thích đã nhận:
    1
    Ở tiệm Sơn Hà đường Nguyễn Thông có bán đó bạn. Giá 120k/con, mắc lè lưỡi. Mình tính mua mà thấy cái giá đó nên...xỉu, thất thểu trở vể tay không bắt cướp