cần sự giúp đở gấp

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sat ca, 19/11/07.

1. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới mua hồ mới đả ngâm muối ba bửa và hút ra hết rùi cho nước ngọt vào đ63 khoảng hai bưa nhưng đến sáng nay bắt cao lưng bỏ vô thì nó thử dốc không à (nó cứ ngoi lên mặt nước thở ) không bít có phải là sốc nuớc không và cho em bít cách chưa trị ._ bây giờ em đả cho trở lại hồ củ nhưng vẩn không thấy tiến triển gì khả wan hơn .mong nhận được câu trả lời sớm nhất

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bị sốc nước do độ PH thay đổi đột ngột.Bạn hạ thấp mực nước & tăng cường oxy.
    Bạn nên cho chạy lọc ở hồ mới ít nhất 1 tuần,cho bông lọc & vật liệu lọc ở hồ cũ qua.Sau khi nước đã ổn định thì bắt cá chuyển qua.Khi chuyển qua hồ mới múc nước hồ mới từng ít 1 đổ vào bao cho dến khi đầy bao thì nghiêng nhẹ bao ra để cá tự bơi ra.

3. laohac04

laohac04 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Muốn cá đỡ sốc bạn làm thế này nhé
    Nếu tôi không nhầm thì bạn còn 1 hồ khác đang để nuôi CL, bạn cho nước vào 1/2 hồ mới, thả 1 gói men vi sinh làm trong nước khuấy đều, sau 2h thả muối theo tỷ lệ 100g/100L, thả 1 gói thuốc chống viêm cá (Tôi không biết tên chỉ biết là của Nhật) sục và hút lọc 1 đêm, ngày hôm sau khi nào mà bạn muốn chuyển cá, bạn hãy lấy lượng nước bằng 1/2 hồ mới còn lại từ chính hồ cũ (nếu được nhiều hơn càng tốit), rồi mới bắt cá vào túi nilong và làm công tác chuyển bể cho cá như là thả cá mới...
    Chúc bạn thành công...

4. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Cá bịt sóc nước hồ mới. Nước hồ mới của bạn thiếu một điều rất là quang trọng là vi sinh. Công thức nhanh nhất cứu hồ mới là phài lấy hệ thông lọc cũ rồi đập qua hồ mới. Cách thứ hài lấy bông gòn trong hệ thống lọc cũ mang qua hồ mới. cho chạy một thời gian khi nào ổn định thì đổi trở lại

5. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các anh nhìu em đã cho 1/2 nước hồ cũ vào rồi và cho lun bộ lọc củ rồi vậy thì khoảng bao lâu mới thả cá wa được

6. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    nếu có nước và lọc cũ thì có thể thả cá ngay nhưnn riêng cá nhân kevdv cho chạy ít nhất thêm 3 ngày nữa.

7. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cho cá trở về hồ cũ là hợp lý trong lúc này.Theo mình trước đây cũng chuyển cá như bạn,nhưng mình đã set up nước trước trong hơn 1 tuần,với men vi sinh và bơm oxy liên tục cho đế khi nước trong trở lại và dĩ nhiên khi dời cá mình đã dùng toàn bộ nước trong hồ cũ chuyển qua luôn cùng với cá.Nóng ruột chờ đợi đến ngày chuyển nó qua hồ mới,nhưng như vậy sẽ yên tâm hơn.Bạn ạ.Chúc bạn thành công.

8. AroWaniA

AroWaniA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bạn hiện thời sao rồi???Sao bạn im re làm tớ hồi hợp dùm bạn!Có tin gì mới của chú cá bạn, thông báo cho mọi người biết,đỡ căng thẳng nha.Chúc cá bạn mau chóng vượt qua.
    * bạn Sat Ca đổi nick đi,chơi cá mà để nick như vậy không tốt chút nào đâu,nhất là khi bạn chơi cá Rồng.Mong bạn không buồn vì lời chân thành góp ý cùng bạn tùy bạn quyết định thôi.

9. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn nhìu cá của mình đả wa hồ mới và đã hồi phục ,ăn uống bình thường rồi

10. Mr.Kim

Mr.Kim Member

Thích đã nhận:
    2
    Khi bạn bắt một chú cá qua hồ mới với 1 vài yếu tố mà mọi người vừa nêu trên thì ,một điều mà theo mình là bạn nên làm là nên để mực nước của hồ thấp thôi không nên để quá cao ,sau đó hãy tiếp tục thêm nước đã qua sử lý vào
    Trước khi thả cá vào cũng nên để thả một số cá yếu vào (nhưng thần tiên ,cá tàu vào 1-2 ngày để kiểm tra chất lượng nước) ,lúc đó mới bắt đầu việc thả cá mới

11. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trước khi mình bỏ cá vô thì mình đả cho 4con neon vào rùi khoảng ba tiếng thấy không có gì mới bỏ cá vào ai dè bị sự cố