Cần tư vấn để sửa lại bố cục bể

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi banghoi, 15/10/08.

1. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em là newbie, mới tập tành chơi thủy sinh thôi, ở chổ em mọi thứ đều thiếu thốn, có gì các bác từ từ chỉ bảo:( Em mới trồng cây lại hôm qua, nhưng chưa ưng ý lắm về mặt bố cục, vậy nên em nhờ mấy bác tư vấn thêm.
    Bể 60x40x40, 2 bóng jebo 4cm.
    ==
    Em định lấy cục lũa to to đó ra, nhưng không biết nên đặt cái gì để thế chân nó

(chụp bằng điện thoại cùi nên chất lượng kém, trời sáng sớm nên cây chưa dậy :D)

2. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Mình góp ý chút nha: Bác cho dòng suối cong lượn mốt chút thì nhìn sẽ mềm hơn, đá cho tập trung về một bên lũa một bên.
    ý nhỏ bạn xem thử nha.

3. banghoi

banghoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Suối lượn lui sau gốc lũa rồi đó, màu trắng đó là do bóng đèn chứ không phải suối đâu cám ơn bạn nhé
    ====
    Có một anh bảo mình làm như vậy nè, bên phải thì ổn nhưng bên trái còn rối

4. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bể bạn rối nhìu quá những cây cao nên trông phía sau trước bạn nên trồng 1 số cây thấp nhìn sẽ đõ rối hơn

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Có vài ý góp nho nhỏ bạn tham khảo:
    1/ nền tạo độ dốc về cận cảnh, đồng thời cao từ hai bên ở giữa thấp hơn
    2/ dòng suối có hình chữ s xuôi hay ngược cũng được, hậu cảnh hẹp nhỏ ,cận cảnh rộng, xuất phát từ trung tâm hay lệch chút thì tùy.
    3/ cây trồng từng mảng , khóm hậu cảnh cây cao, trung cảnh cây vừa tầm, tiền cảnh cây thấp , chú ý chọn màu sắc cho có điểm nhấn và hài hòa sắc màu.
    Một số khái quát đơn giản thế còn ý kiến của ae trên 4r bạn nghiên cứu thêm.

6. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Em thấy cái khúc lũa hồ này với hồ của bác banghoi ở topic "Bể mới edit" là 1. Hay là bác edit hồ này đi à? Nếu đúng thì do em ko theo dõi thường xuyên rồi. Nhưng em thấy hồ này dẹp hơn hồ sau edit đấy.