cá nào móc mắt cá khác ?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi truyngu, 4/12/07.

1. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Lần trước mình lập thread hỏi đôi chút về chuyện 1 bể có hắc quần , hồng tử kỳ và secam đánh nhau ( ? ) khiến 1 con hắc quần nổ mắt và chết .
    Hiện mình lại gặp 1 tình cảnh như sau : 1 bể nuôi 2 hắc mô ny , 4 ngựa vằn , 3 kiếm , 2 vạn long , 2 bống vàng , 3 cầu vồng xanh , 1 cá trắm cỏ :D , 4 hắc quần 1 hồng quần và 2 chuột cafe . Hnay phát hiện ra 1 chú chuột đã die , nguyên nhân : do cá nào đó choảng và móc mắt .
    Bà con có ý kiến j về vụ này ko ? Cá nào là thủ phạm ? :confused:

2. sirhanguyen

sirhanguyen Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Bể của bác toàn cá hiền nên chắc chắn ko có chú nào choảng chuột cafe cả,chú chuột của bác die do 1 nguyên nhân nào đó và con mắt chú chuột xấu số đó chắc trong bụng đôi vạn long rồi.
    Trong đàn cá của bác chỉ có mấy chú secam kìa thực ra nó là tứ vân đó,bọn này hay cắn đuôi cá nhỏ hơn nhưng khi bác cho ăn đầy đủ gần như secam sẽ bỏ tật xấu rỉa đuôi cá nhỏ.
    Bác yên tâm ko có con nào đủ khả năng làm sát thủ trong mấy loại bác đang nuôi.

3. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con vạn long đó.Trông chúng hiền thôi nhưng lần trước mình nuôi cũng bị như bạn. Mà tốt nhất bỏ luôn con secan ra. Thỉnh thoảng đuổi cắn cá khác cũng dẫn đến die thôi

4. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    chài , trong bể mình kể đến đâu có secan đâu , secan , hồng tử kì , hồng mai quế , mắt ngọc mình cho ra bể khác lâu rồi ;) , bể này xem ra hơi đông , thấy 1 con chết , móc mắt nên mới băn khoăn ko hiểu con nào . Chắc là vạn long rồi , chắc cho 2 con vạn long đi ở quá :D

5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Thế bác chưa thấy cảnh em cho 7 màu vào "feed" cho secan nhỉ.... nó bu cả đàn (gần 40 con :D) xâu xé nhìn đã lắm, như kiểu cá ăn thịt ấy... đừng đùa nhé, secan ko chỉ rỉa đuôi cá khác mà nó còn mang hung tính, bảo vệ lãnh thổ rất ác, sẵn sàng đớp cái gì vừa mồm nó(con to nhất nhà em nó ngậm cả con 7 màu luôn :eek:)

6. truyngu

Thích đã nhận:
    4
    he , công nhận , trước nuôi nhiều secan với hồng tử kỳ , thò ngón tay xuống cả đám ( ~60 con ) bu lại rỉa thấy nhột luôn ;)
    nhìn chung thì nuôi cá , to hay bé , thì cũng phải tìm hiểu kĩ rồi hẵng quyết định nuôi ghép các loài với nhau ;)

7. sirhanguyen

sirhanguyen Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Nhà mình chỉ có 9 chú secan thôi,nhưng cho ăn đầy đủ nên béo khỏe và khá hiền lành,tuy nhiên chúng nó vẫn có tật ma cũ bắt nạt ma mới,đám 7 màu với hắc moly nuôi cùng ko sao nhưng mới thả thêm bầy sóc đã vài chú bị mất đuôi rồi.
    Nuôi nhiều loại 1 bể chúng bơi lộn xộn quá rối cả mắt có lẽ rút lại chỉ để sóc với botia clown là đẹp nhất.