Cá nằm sát đáy không bơi được,chỉ nằm ngang và bị cong mình

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi senkoboy04, 9/12/07.

1. senkoboy04

senkoboy04 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho em hỏi ,con cá của em mấy hôm nay tự dưng bị bệnh ji mà chỉ nằm sát dưới đáy hồ không bơi được luôn,mà ngừoi nó cong lại chỉ có vẫy cá vây thôi,cái bụng thì như là ăn phải cái ji mà nó sưng lên 2 bên ,kô giống sình bụng tại vì nó ko sưng tròn chỉ hơi nhọn lên thôi,chắc nghi em nó die quá ,bị 3 ngày rồi,chẳng ăn uống ji hết.Nguòi em nó cong như là chữ C vậy lừ dừ lắm.không biết có chấn thương cột sống không?

2. nhoclunquay

nhoclunquay Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang có 1 con cá bị như vậy, có thể nó bị chấn thương cột sống hoặc bị liệt 1/2 ngưới. Đành phải giúp nó bằng cách tiếp tục nuôi nó, hàng ngày mua cá chép (loại nhỏ) về đút cho nó ăn. chứ thả nó ra thiên nhiên thì chắc chắn nó sẽ chết ngay vì không có khả năng sinh tồn nữa.
    Nhớ rút bớt nước trong hồ ra còn chừng 20cm cho nó dễ thở, cho chạy cục oxy. Mỗi ngày thay nước 1 lần.

3. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ nó hết cứu đc rùi , bạn nên giúp e nó 1 tay đi..., để như thế chỉ tội nó thui

4. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có 1 em như vậy đó, tốn tiền đi chữa bệnh wá trời luôn mà ko hết, bây giờ nhịn ăn hơn một tháng rồi mà vẫn ko die.

5. bemit

bemit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nó bị bệnh tổn thương xương số rùi,bệnh này có cách chữa nhưng ỡ mức con củu cậu thì hết cứu,cậu nên chuẫu bị 1 nấm mồ cho nó đi,tớ thành thật xin chia buồn với cậu

6. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tội nghiệp cá bác quá đi.....Chia buồn cùng bác nhé....Nếu giết nó thì tội lắm ..bạn cực khổ nuôi nó tiếp đi.khì nào nó die thì thôi

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bệnh nan y rùi. Khó mà thay đổi cục diện. Bắt đầu bằng 1 em khác thui bạn . Cố lên bạn nhé

8. ManhQuynh

ManhQuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh này mình nghĩ là do ký sinh trùng có ở trong tép.
    mình cũng bị 01 con to = bàn tay chữa khỏi để bơi lại bình thương rất khó, và có khi nằm liệt vậy gần 03 tháng kô ăn uống gì mà vẫn kô chết, nhưng nhìn em nó thì kô ra hồn nữa (đầu, màu, châu mất sạch), rồi sau đó cũng chết vì em nó vẫy mạnh quá làm 2 cái đĩa mình làm vách để giữ xương em nó ụp lại nên chết vì ngạt.
    mới đây cách khoảng 4 ngày mình đi làm về thì mua tép cho mấy chú cá cưng ăn thì cũng bị phải một con, mà lại bị một con đầu khủng của mình mới buồn, và em nó mới chết hôm qua, tình trạng của em nó lúc bị bệnh là sau khi ăn tép xong khoảng 15' thì có triệu chứng hoảng loạn búng người loạn xạ vào thành hồ kiếng, sau khi mình phát hiện thì giữ người em nó lại thì em nó thở hổn hển và bơi bình thường. Nhưng khoảng nửa ngày thì em nó lại búng loạn xạ, thấy vậy mình rút nước, mở oxy và lấy 2 tấm kiếng ngăn em nó lại để hạn chế sự búng vào kiếng tránh gãy xương. nhưng cuối cùng em nó chỉ sống được đến ngày thứ 3 thì chết. Mình nghĩ con ký sinh trùng này rất độc vì lúc em nó chết có lẽ bị hành rất đau lòi hết cả bộ phận sinh dục ra ngoài, hoặc là bị đầu kim của tép đâm vào ruột.
    SOS các ae phải cận thận khi cho cá cưng của mình ăn tép nhé.
    chứ như mình mới mất em đầu khủng thì tinh thần thấy woải wá, tự nhiên thấy chán nuôi lun.
    chúc ae một ngày đầu tuần vui khoẻ.
    thân

9. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sao ai cũng thích tép nguyên con vậy kà ? :D, riêng mình thấy tôm bóc vỏ - vô men tiêu hóa - vô tảo... đông lạnh xài tà tà 2 tuần khỏe người hơn