Cá nào ăn ráy lá nhỏ

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi rugi, 4/8/11.

1. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Trong bể e có nuôi 7 màu,2 con mún, 1 con xê can,và 2 con j` e ko biết tên như hình ảnh
    Có cây ráy lá nhỏ mà con nào cắn xước lá,lá non vừa ra nó cũng ko tha,ức chế ko chịu đc. Các bác chỉ giáo cho e con nào phá cây để e cách ly ngay với.

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    con đấy ngoài hàng cá người ta gọi là cá sơn bị tiêm màu bạn nuôi 1 thời gian nữa là mất màu
    thủ phạm mình nghĩ nhiều khả năng là xecan xecan khi đói nó xơi cả lá non và lá mềm bạn nên lưu ý và cách ly thử xem
    nếu vẫn không phải thì khả năng nghi vấn tiếp theo là con cá sơn này
    mún và 7 màu thì chẳng bao giờ ăn là cây cả

rugi and haicu? like this.
  3. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    à tiện thể hỏi bác mr guns 1 chút : trong clb cá đĩa thủy sinh HN có bác nào có ricca thừa ko bán lại cho e 1 ít. Mấy hôm nay e qua AG và Giang Văn Minh đều bảo ko có,chả biết bao h có. Mà e cũng chưa đc đăng topic ở box trung tâm thương mại. Phiền bác chút nhé :p

4. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hình như cá đó 1 lần em mua người ta gọi là cá cánh buồm, có sọc đen trên thân, nhìn có dáng vẻ giống con này.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:35 PM ----------

em tìm được bài này trên google:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Black_tetra
    có 1 đoạn:
    the black tetra is an omnivore and will eat nearly anything it can fit into its mouth.
    tiếng việt: cá cách buồm (hắc quần) là đv ăn tạp và sẽ ăn gần như bất cứ thứ gì có thể cho vào miệng.

vuongtomy thích bài này.
  5. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    mình cũng tìm trên mạng thấy có vẻ giống con cá sơn hơn,nhg sao nó nhuộm giỏi thế nhỉ,hơn 1 tháng rồi mà màu vẫn gần như nguyên :-?
    Với lại chắc là con secan phá rồi,lúc nãy mình để ý thấy nó bới bới rễ cây ráy,may mà bọn secan của mình chết còn 1 con,ko thì loạn :(

6. phamminhtriet

Thích đã nhận:
    6
    thực sự thì em thấy cá này giống tetra hơn
    đây là hình cá sơn (chanda ranga) em tìm được trên mạng:
    http://www.plantedtank.net/forums/images/fish/44_Indian_glassfish_Chanda_ranga.e.jpg
    còn đây là hình cá cánh buồm (gymnocorymbus ternetzi), nếu để ý kỹ thì anh sẽ thấy nó có các vây và miệng giống với cá của anh:
    http://animal-world.com/encyclo/fresh/characins/images/BlackSkirtTetraWFCh_C2975.jpg
    chúc anh sớm có biện pháp xử lí để có những cây ráy thật khỏe mạnh.

7. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    bạn phamminhtriet lưu ý mình nói cá sơn là "ngoài hàng cá người ta gọi thế" còn tên chính xác như bạn nói thì đúng là hắc quần hay còn gọi là Black Phantom nó là loài ăn tạp nhưng thực tế chỉ ăn tạp lúc đói nuôi trong bể thủy sinh cho ăn đầy đủ chúng cũng không màng đến cây đâu

8. phamminhtriet

Thích đã nhận:
    6
    sorry anh mr_guns tại em đọc không kĩ và bị nhầm (có 1 loại cá cũng tên cá sơn và cũng tiêm màu-tội nghiệp) 1 lần nữa sorry anh nhá.

9. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    ô có gì đâu bạn làm dữ thế:laughing: mình nói bình thường mà cũng cảm ơn vì đã góp ý cho bài viết nhé :)

10. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    chính xác chúng nó là loại cánh buồm nhưng con này còn đc gọi là váy hồng con kẻ đen gọi là quần đen còn 1 loại màu xanh nữa em bí lên gọi là quần sịp :))