Cá này nuôi trong bể TS được không Anh Em ơi

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Lê Tuấn, 6/10/11.

1. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Hôm qua đi tìm vài chú cá nóc để về cho ăn ốc trong bể TS nhà mình thì thấy các chú cá này.
    Người bán nói là cá Nâu, là cá biển thuần nên nuôi được nước ngọt, nên mạnh tay lấy hai chú vô thả vô bể xem thế nào.
    Anh Em cho mình xin thêm thông tin về loại này nhé.

Last edited: 6/10/11
    muoivankhatmau thích bài này.
  2. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    - Ngoài cá chẽm, cá hồi thì em chưa nghe loại cá nào thuần được nước ngọt cả :D... em nghĩ mấy con này là cá nước ngọt.
    - Cá nào cũng nuôi được trong hồ thủy sinh cả, nhưng mà em thấy cấu trúc hồ như thế nào thì lựa chọn cá thích hợp mới dễ. Vd: hồ trồng mật độ dày thì nên nuôi cá kích thước nhỏ, ít đào bới,..., không ăn tép.
    - Hồ bác chắc mật độ cây không cao nên em thấy tụi nó rất thoải mái :D

Lê Tuấn thích bài này.
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá ngâu này là cá nước lợ, hay sống cửa sông nên thả hồ nước ngọt cũng ok, các hàng cá cảnh vẫn thấy bán. họ còn gọi là cá đĩa bông...hihi...

muoivankhatmau and Lê Tuấn like this.
  4. [Mr].WacWac

[Mr].WacWac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Cá này vào bể ốc sẽ hết sạch nhưng cá của bạn cũng đi theo luôn đó kể cả tép nó ăn hết ốc sẽ đến cá và tép

Lê Tuấn thích bài này.
  5. Lê Tuấn

Thích đã nhận:
    2,640
    + Thanks anh Blue, em cứ nghĩ là cá lai với cá Nóc không đấy chứ vì thấy chúng bơi rất giống cá nóc.
    + Wacwac, mình mong điều này sãy ra vì bể đang bị ốc hại nhiều quá.
    Sau một ngày thì với một chú Nóc và hai chú cá Nâu thì theo quan sát bể đã gần hết ốc rồi. Chắc phải tìm chổ định cư cho các chú này.
    + Ma ru: mình muốn biết thêm thông tin về chú Nâu này vì sợ chúng trong bể TS cắn phá đấy.

6. thanhcong_hue

thanhcong_hue Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Đây đúng là cá ở nước lợ, tên người ta hay gọi là cá Nâu... Là đặc sản vùng đầm phá, có giá bán ( theo giá quán nhậu ) cũng khá cao. Mình đã có lần ăn loại cá này và cũng đã thấy người ta bán ở tiệm cá cảnh

7. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    cá này không ai nuôi trong bể thủy sinh bác à thường hay nuôi với các loài cá ăn mồi khác cùng kích cở và làm đặc sản :laughing:

Lê Tuấn thích bài này.
  8. hungtks

hungtks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Cá này cũng đẹp đó chứ, Bác thử nuôi riêng nó ra như cá hổ xem sao. Cá nhân mình thấy đẹp hơn cá hổ giá khá cao.

Lê Tuấn thích bài này.
  9. Lê Tuấn

Thích đã nhận:
    2,640
    To Mr Gun, Hungkts, thanhcong: tình hình hai chú Nâu đã hoàn thành nhiệm vụ dẹp sạch bọn ốc trong vòng 48 giờ. hiện tại mình đã đem ra khỏi bễ TS nuôi riêng rồi. Đúng là cá Nâu trông cũng lạ mắt vạ đẹp nữa.

phongkutemc thích bài này.
  10. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    chúc mừng bác nhé 2 con này đẹp lắm về sau còn to nữa nếu bác nuôi bể xếp đá và rải cát sẽ như bể cá biển :laughing:

Lê Tuấn thích bài này.
  11. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    cá nóc da báo chúng nó giống hệt nhau chỉ khác con nóc nó tròn tròn con anyf nó bẹt bẹt tốt nhất đừng nuôi chú ơi nó chơi mất 7 8 con cá cảu cháu chỉ trong 2 ngày chưa tính mấy con cua hoa hoa như con ba ba nhìn đẹp lắm nó đánh cho ko còn chân để đi @@
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 09:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:59 PM ----------

không đáng chúc mừng lắm đâu anh nó dạng con nóc da báo hãy nhớ lại vụ thảm sát hàng loạt ở bể cá nhà em hiện giờ 2 em cá nóc da bao đang ngồi tù trung thân

12. curup

curup Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá này là cá nâu đi dọc bờ sông Hàn vớt đc nhiều lắm dễ nuôi lớn lên to và đẹp lắm