cá neon bị bệnh???

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi phamminhtriet, 7/8/11.

1. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hồ em có 1 em neon đen bị dính bợn trắng ở thân :-S(ko biết phải kí sinh trùng ko), em này vẫn hoạt động bình thường nhưng em đã tạm thời cách li sang bể khác. mong các anh chị cho biết tên bệnh và cách chữa trị :(. thanks a lot :).

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:21 PM ----------

đây là hình em nó, đốm trắng ở giữa thân, xin lỗi các anh chị vì nó bơi nhanh quá + chụp hình động còn yếu nên hình khá mờ:
    https://lh5.googleusercontent.com/-ymoBnZmmyks/Tj5LyUHpGHI/AAAAAAAAAEs/rKFbv6VQB98/s720/P1160504.JPG

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    neon của bạn bị nấm trắng bạn ra cửa hàng cá cảnh hay thủy sinh hỏi mua thuốc chống nấm cho cá xem hướng dẫn ghi trên lọ về liều lượng châm thuốc, bắt cá bệnh ra bể riêng(xô hay chậu to cũng được)châm thuốc rồi mua 1 cây sưởi tăng nhiệt độ lên từ 30 độ trở lên sau vài ngày nấm sẽ hết dần

phamminhtriet thích bài này.
  3. phamminhtriet

phamminhtriet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chưa gì mà em neon này đã ra đi, em tách nó qua hồ 7 màu, tối quên đóng nắp nó nhảy ra ngoài hi sinh:(

4. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    nó bị nấm nên mình mẩy bị ngứa hết mà không gãi được nó sẽ thường xuyên cọ sát vào đá và các vật trang trí trong bể có khi khó chịu quá nó nhảy ra luôn đó

5. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nấm ở cá chứ phải nấm ở da người đâu mà gãi với cọ

@phamminhtriet: Cá neon bạn bị nấm vẫn ăn uống bình thường, nhưng từ từ chết dần chết mòn hết
    Ko cần cách li đâu vì nó ko lây lan. Lúc có cá nấm thì hạn chế không cho ăn vì sẽ ỉa làm bẩn nước. Chịu khó cách ngày thay nước, mỗi lần thay 1/4 bể. Cắm sưởi liên tục cả ngày, để 27 độ

6. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    nấm ở cá cũng gây ngứa đây nhé đừng tương mỗi người biết ngứa :laughing: cá cũng có cơ quan xúc giác ở da đấy