Cá neon chết dần ko lí do

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi loverua, 17/10/11.

1. loverua

loverua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    HÔm kia em có mua tất cả là 6 đôi neon thường và 2 đôi 7 màu. Về tha luôn vào bể, 7 màu thì vẫn khỏe lúc nào cũng ăn ăn và ăn, còn neon một số em khỏe thừa sức còn đi óanh nhau thì 1 số em cứ yếu yếu ko bới thả trôi lờ đờ thỉnh thoảng bơi nhẹ, và đc 1 thời gian là die. Không hiểu tại sao lại vậy, cá không có hiện tượng nấm, hay bệnh gì cả, cứ thế la die thôi ạ, có anh nào giúp em không ? =((=((=((

Với cả cho em hỏi nuôi cá như vậy có cần thiết sục oxi lắm không ?

Last edited: 17/10/11
  2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    vấn của bạn là ở chỗ bạn "về thả luôn vào bể" cá sẽ bị shock nhiệt con nào khỏe thì chịu được nếu yếu thid chết thôi:( khi mua cá về vẫn để nguyên trong túi nilon sau đó bạn thả túi đựng cá đó vào bể ngâm khoảng 15-20p (chú ý trong thời gian ngâm không để nước trong bể tràn vào túi)

3. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    cá NEON khó nuôi bạn à

thay đổi nhiệt độ môi trường nhẹ cái là cá dễ chết

nứoc mà không sạch cũng nấm mà toi ngay

4. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    neon ko khó nuôi nhưng ban đầu nó chưa quen với nước thì phải cẩn thận
    còn khi đã quen bể quen nước rồi thì dạn người mà khỏe lắm
    lúc mới mang về bạn nên tuân theo cách thả cá khi mới mua từ hàng về (trên diễn đàn có nhiều rồi tự tìm nhé) và không cho nó ăn luôn trong mấy ngày đầu cho ổn định đã

5. loverua

loverua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thanks các anh, sẽ chú ý lần sau, mà cho em hỏi có cần thiết phải sủi oxi không, với cả em thay nước bể 5 thay 2 thôi, em lấy nước máy sau khi đi qua 2 bộ lọc nước sạch(loai để lọc nước dùng cho đun nấu thổi cơm ý, nhưng vẫn chưa đủ sạch để uống trực tiếp ạ) thì có dùng cho vào bể ngay đc ko?, hay vẫn phải để một thơi gian. Bể em tầm 50l bể đúc cũng bé thôi ạ, CO2 cho mấy giọt là vừa ạ

6. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Có thể dùng luôn cho bể cá bạn ạ. Theo mình bạn không nên hòa tan Co2 vào nước vì không tốt cho cá đâu, ảnh hưởng đến môi trường sống của cá, nhất là khi bể của bạn khá nhỏ (50l).
    Còn nếu bạn vừa sủi oxi vừa nhả Co2 thì thôi đừng làm cả 2. Co2 vốn khó hòa tan trong nước, việc mặt nước bị động do sủi ôxi sẽ làm thoát một lượng lớn Co2 sẵn có và hầu hết số Co2 bạn đang cố hòa tan.

7. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    em có đọc 1 bài về cá bị sock nước vì hôm đấy con sọc ngựa của em sắp đẻ cuống cuống túm nó lém luôn vào bể lên nó bị sock chết bài đấy có nói là cho 1 it hay nhúm muối vào bể rồi đặt cá ra chỗ tối cá sẽ khỏe lại ngay liệu có đúng ko ?

8. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    cái này anh chưa thủ lần nào nhưng cho muối vào thường là để trị nấm hoặc tăng Ph nước anh không nghĩ nó làm cá khỏe lại

phongkutemc thích bài này.
  9. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    em cũng chưa thử vì từ lúc đấy đến giờ chưa con nào bị sock nước nữa

10. bloo

bloo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Riêng sọc ngựa thì mình ko biết vì chưa nuôi. Nhưng đối với neon mình chỉ làm cách thông thường là thả cả túi mua ngoài hàng vào bể khoảng 10-15p cho quen nhiệt độ sau đó đổ nước trong túi đi vì nước ngoài hàng có khi dơ lắm, chỉ thả nguyên cá vào thôi. Mới thả thì ko cho ăn trong vài ngày.
    Còn nếu cá vẫn cứ chết thì xem lại nước nhà bạn, có thể nhiều tạp chất hoặc clo nên neon dễ chết.
    Quên mất 1 điều là đi mua cá nhớ mua ở hàng uy tín, có lần ko để ý mua phải chục con neon toàn nấm, về trị mãi mới khỏi.

11. kawa

kawa Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy em neon cua em sao cái bụng của nó to và có hột hột (giống trứng cá ấy). xin các anh chỉ giáo