cá Neon có cần máy sưởi ko các bác?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi dylan150cm3, 18/3/08.

1. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    Hôm trước em co mua thử 5 đôi Neon và 2 đôi sóc đầu đỏ, được 4 hôm hy sinh mất một nửa...:crying:.. hôm nay lại đi tiếp 1 em sóc nữa...~X(.. em ra hàng bán cá hỏi, họ tư vấn cho em mua một cái máy sưởi và bắt bật 24/24 đảm bảo 100% ko chết, theo các bác làm như vậy có đảm bảo ko? ....(em rất thích nuôi Neon) các bác tu vấn giúp em với? cám ơn các bác nhiều.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá neon không cần máy sưởi vì nó là họ nhà cá chép, 1 dòng cá hàn đới.
    Nếu nhiệt độ xuống thấp quá 12 độ thì nên sưởi 1 chút cho chúng, nhưng rất ít khi như vậy.

3. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    thế thì đàn cá nhà em ra đi - không rõ nguyên nhân. :( buồn quá.

4. hundderkatze

hundderkatze Active Member

Thích đã nhận:
    0
    đâu có, neon cần phải có sưởi, nhiệt độ tốt nhất là khoảng 26 độ.

5. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    neol chết một phần cũng là do 1 vài cá thể trong đản chưa kịp thích nghi với hồ cá của bạn... qua giai đoạn khó khăn đó mấy con còn lại thích nghi được là tung tăng ngay muốn nuôi được 10 em trong hồ thì chí ít cũng phải hy sinh 5 em có khi hơn thế nữa^^
    chúc bầy cá của bạn mạnh khỏe

6. haipham

haipham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bể mình hiện còn 7 chú neon, là những chiến sĩ còn lại trong khi bao nhiêu anh em đã hy sinh. Đúng là khi neon khi đã thích nghi thì cực khỏe.
    Bể đục ngầu không sao, lạnh không sao ( bể mình mùa đông khoảng 20-22 độ, có dùng sưởi) trong khi mún, sóc đỏ nấm chi chít.

Đa phần mọi người đều nhận thấy neon khi đã thích nghi thì sống rất khỏe, tuy nhiên tỉ lệ sống quá thấp khi mới mua về vẫn là điều mình cảm thấy khó chịu.

Các kinh nghiệm nuôi neon của mình:
    - Chỉ nên thả neon khi môi trương bể ổn định. Có mấy lần mình thả neon xong ròi sửa bể thấy sl neon chết có vẻ cao hơn
    - Nên mua vào thời điểm nhiệt độ không quá chênh lệch, thường như AG nuôi cá trong phòng điều hòa, trên đường mua về khả năng cá bị sốc rất lớn
    - Các yếu tố khác như chọn cá khỏe cũng có ngừoi để cập.
    - Nhiệt độ thì mình giữ bể và cá ở 22 độ vào mùa đông, thì nhiệt dộ để sinh trưởng mình nghĩ phải trên 20, nhiệt độ thấp hơn có thể chiu được nhưng sẽ có hại cho cá. Thường thì nhiệt độ mùa đông Hà nội kéo dài vài tuần 8-15 ( đợt rét vừa rồi), khả năng chịu đựng của cá sẽ kém dần. Trong thiên nhiên tuy vào buổi đêm nhiệt độ xuống thấp nhưng nước gần đất nên chưa chắc nhiệt độ đã thấp như nuôi trong bể kính.

Cái này mình học từ 1 chú đã từng đi cấy lúa, mình hỏi trời rét đi cấy chắc lạnh lắm, tuy nhiên chú ấy bảo: xuống nước rất ấm. Vì vậy nước trong môi trương tự nhiên bao giờ cũng ấm hơn về mùa đông và mát hơn về mua hè so với nhiệt độ trong không khí.

Tuy nhiên mình thấy:
    - Ở nơi bán, họ cũng giữ cá trong 1 thời gian dài trước khi bán hết hàng mà cá vẫn khỏe mạnh, đặc biệt nước nuôi các loại cá nhập về các mầu đỏ, không biết dùng chất gì để dưỡng cá. Như môi trường nước ở HN
    Các bác đã thành công trrong nuôi neon với tỉ lệ sống cao có thể cho biết thêm kinh nghiệm ko?

Hiện giờ mình chỉ lăn tăn nhất độ PH vì neon thích nước có tính axit tầm 6.5-7 trong khi bề mình trên 7. Không biết đây có phải lý do chính không?

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Neon xuất xứ từ vùng sông Amazon, nhiệt độ ở đây giao động từ 20-28°C, nước đen, có pH từ 5-7, đặc biệt KH chỉ <4.

8. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng đã từng nuôi đàn Neon 20 con lúc đó chưa chơi TS chỉ nuôi hồ cá
    Kết quả không em nào còn lại dương gian

9. hotmynhan

hotmynhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có phải bác làm hồ mới không vậy, chứ mình thả neon chung với hồ cá đang nuôi thì chúng vẫn bình thường mà.:devil:

10. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Thực ra nuôi neon ko quá khó như các bạn nghĩ, mình thấy nó cũng bình thường như các loại cá khác thôi. Vấn đề kho nhất là lúc bắt cá phải chọn được đần cá khỏe mạnh hoàn toàn.
    Một vài kinh nghiệm nho nhỏ: nhìn đàn cá không có nấm, gõ tay vào kính cá bu lại không hoảng loạn, nếu có thể hỏi người bán hàng cá ăn gì xong đề nghị người bán hàng cho cá ăn. Bể có mầu xanh hay đỏ là cá đang dưỡng thuốc không nên bắt, thậm chí có những bể dưỡng còn nhìn thấy cả thuốc kháng sinh viên màu trắng, nhìn thấy có một vài con trong đàn bơi không nhanh nhẹn bình thường thì những con khác cũng đang ủ bệnh. Mua cá về rồi thả vào bể cũng nên cẩn thận theo những cách mà diễn đàn đã nêu.
    Nếu các bạn mua được đàn neon khỏe mạnh mình chắc rằng việc nuôi sẽ rất đơn giản như những loại cá khác thôi.

11. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    cũng có thể là do bể nhà em mới làm nước chưa ổn định nên Neon bị chết, nhưng còn vụ PH em cũng chưa hiểu lắm, làm thế nào để đo đựoc và làm thế nào để điều chỉnh tăng hoặc giảm ... các bác hướng dẫn thêm cho em với... :)