Cá neon không chịu bơi theo đàn, help me!!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi pious, 22/11/08.

1. pious

pious Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đang nuôi 1 đàn cá neon, khoảng 33-35 con, nhìn ở ngoài cửa hàng chúng nó bơi theo đàn rất đẹp nhưng ở nhà mình bọn neon cứ bơi lộn xộn, tá lả, mỗi nơi 1 vài con, nhìn rất ko đẹp.
    Ngoài ra em có 1 đàn 10 con sóc đầu đỏ, bọn này thì lại bơi theo đàn như bình thường.

Có bác nào chia sẻ em tí kinh nghiệm để giúp cho bọn neon nhà em bơi theo đàn với.
    Cám ơn các bác.

Thông số bể nhà em:
    10 sóc
    33 neon
    4 bảy màu
    1 hắc mô ni
    2 dọn bể
    Kích thước bể: 80x40x50(cao)

muoivankhatmau thích bài này.
  2. king.rose

king.rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Bạn bắt từng con ra xâu đuôi cột chỉ vào nhau con dầu dây đi dâu mấy em kia phải bơi theo chứ có gì đâu !!-!! he he đùa tí chứ theo nhìn hình thì bạn nuôi neon thường thì không bơi theo dàn đâu ... ngoài tiệm hồ chật thì chúng phài bơi cùng hướng không thì đụng nhau liền về nhà thì ... rộng nên thế thôi ...nếu muốn nuôi neon mà chúng bơi theo đàn thì mua neon vua nhá !!!

lamvn thích bài này.
  3. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Lộn rồi bạn ơi, mấy con trên hình là neon vua chứ gì nữa, neon thường màu không sậm như vậy.:laughing::laughing:

4. pious

pious Member

Thích đã nhận:
    2
    neon nhà em là loại thường thôi các bác ạ. Bọn này rất khoẻ, em mấy lần dịch chuyển bể phải hút hết nước ra, cá vẫn để phơi nắng ở trong bể, sau đó lại cho toàn bộ nước máy mới vào. Chúng nó vẫn khoẻ re, con nào con nấy tròn xoe trông buồn cười lắm.

Mấy hồ ở cửa hàng kích thước cũng ngang hoặc nhỉnh hơn nhà em tí thôi, số lượng cá cũng tương tự mà chúng nó bơi đẹp lắm, ko lộn xộn như bể nhà mình. Chán quá

5. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    chà sorry King.rose nha , chắc hình chụp chỗ tối nên mình thấy mấy con cá nó cứ đậm màu sao đó, tưởng là neon king chứ, giờ nhìn kỹ mới thấy không phải :D

6. nguyen_nam

nguyen_nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Chủ đề này từ cuối 2008 nhưng bị mất dữ liệu rồi. Bro nào bik cách cho neon bơi theo đàn xin chỉ giáo

7. P.Q.D

P.Q.D Active Member

Thích đã nhận:
    10
    theo e để neon bơi theo đàn có nhiều nghuyeen nhân lăm.chúng sẽ bơi theo đàn khi thay dổi môi trường sống(lạ hồ đó ạ).khi thay nước.khi bị 1 con cá to hơn làm chúng hoảng loạn,và khi nước máy bơm đủ có dòng chảy để chúng bơi theo đàn.bạn thử kt lại những nghuyeen nhân trên xem sao nhé.khi chúng bơi theo đàn là chúng chưa thực sự yên tâm về nơi mình sống,cần dc bảo vệ mình dựa vào số đông.vài lời góp ý mong bạn thông cảm/thân

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    để chúng nó bơi theo đàn hả,e có cách này hi vọng là được.bác ra cửa hàng mua thêm 1 con ngân long bé bằng cái bật lửa thả vào.đảm bảo 100% đàn neon của bác túm tụm lại thành đàn ngay

9. nguyen_nam

nguyen_nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    =))=))=)) ý tưởng hết sức đột phá, rất táo bạo =))=))=))
    chơi hẳn con huyết long đi cho oách. Mua huyết long về chỉ để cho bầy neon bơi theo đàn, như thế nó mới sang =))=))=))

10. miss some one

miss some one Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình bạn nên cho một con cá nào mà to và dữ vào bể là tụi nó sẽ xúm lại thành bầy liền áh mà

11. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    nếu lỡ có ai đó ngây thơ làm theo bác này thì :sick:

12. luongchihao

luongchihao New Member

Thích đã nhận:
    0
    thì ra cửa hàng . kiem 1 bày mới ... neu ko cho cá ăn ,, khi doi , bung bạn cho ăn , bọ no liền theo bày à. phai ko ta

13. ARK-FF

ARK-FF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    neon nó quen hồ rồi thì hiếm khi còn bơi theo đàn lắm,cá ở tiệm bạn thấy bơi theo đàn là vì đó là cá mới,người ta đến tiệm mua nên cá trong hồ dĩ nhiên được thay đổi liên tục

14. nguyenthuysinh

nguyenthuysinh Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn bỏ Neon vào hố bao lây rồi. có khi môi trường lạ nên chúng phải cảnh giác. Có nghĩa là mỗi con quan sát 1 hướng nên không bơi theo hàng ngũ. Khi nào quen hồ rồi thì chắc chúng sẽ bơi thêo đàn thôi

15. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    nói chung cá bơi theo đàn là vì sự sinh tồn ngoài thiên nhiên chứ đâu phải lúc nào cũng bơi theo đàn như bạn nghĩ trong bể ở ngoài hàng cá nó nhỏ nên nhiêu con bơi cùng hướng tửong là theo đàn vậy thôi theo mình nghĩ có 2 loại hay bơi theo đàn là xecan và ngựa vằn bạn nên nuôi thử 2 loại đó sẽ biết :)

16. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    cá bơi theo đàn là do tập tính thôi bạn ơi làm sao mà tập hay tìm cách cho nó bơi theo đàn được

17. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Tập tính bơi theo đàn , chính xác .NHưng nếu tách ra khỏi đàn , hoặc là đến lúc sinh sản hoặc là cá có dấu hiệu bệnh , thường thì dấu hiệu bệnh thường nên nghĩ đến hơn .

18. piakuti

piakuti Active Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn có thể mua 1 chú la hán tầm gần bằng 1 bàn tay người lớn thả vào ... bảo đảm sau 15phut cả đàn neon của bạn sẽ túm tụm lại 1 chỗ không con nào tách đc khỏi đàn ( trong bụng cá la hán ) :))

19. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ôi cá la hán thì đắt quá ra chợ mua con rô ta cũng được :laughing: