Cá Neon & tảo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi KanBee, 21/7/08.

1. KanBee

KanBee New Member

Thích đã nhận:
    0
    :-S Em thích thủy sinh lắm, nhưng lần nào cây cũng bị tảo bám, loại tảo đó có màu nâu đỏ, em thử lấy tay kì, thấy đỡ 1 tí nhưng sau đó nó lại bám đầy cây.:crying: Mấy anh chỉ em với. Có người nói tảo bám là do đèn mặt trời hay bị nắng chiếu vào bể, nhưng không có nắng hay đèn thì làm sao cây sống?... Mâu thuẫn quá!!!...
    :blushing: Mấy con Neon của em cũng hay chết lắm. Có khi chẳng thấy xác đâu (???), tại sao vậy ạ? Và làm cách nào để Neon không chết trong mấy tuần đầu thích nghi với bể ạ?...
    :D:D:D Cám ơn mọi người :D:D:D

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Tảo bám cây mà bạn nói là rêu hại ^_^ mua vài con bống vàng ăn rêu, bút chì hay otto về cho tụi nó dọn thời gian là ổn, tuy nhiên như bạn nói cũng nên kiểm tra lại hồ: đèn, lọc (rất quan trọng vì lọc yếu khiến nước ko tuần hoàn khắp hồ cũng là nguyên nhân dẫn đến rêu hại bùng phát mạnh), dinh dưỡng...........
    Còn về neon thì......chịu ^_^ vì có đôi khi lúc mua do ko lựa kĩ bạn đã chọn nhầm mấy em mang sẵn mầm bệnh rồi khi về môi trường mới chúng bộ phát-> chết ^_^, hoặc cũng có thể do môi trường hồ của bạn ko tốt cũng nên.

3. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo m biết thì do bạn mới setup bể đã thả neon vào.môi trường nước lúc này chưa ổn định đâu bạn.m cũng bị vậy đó.sau khoảng 1 tháng bạn thả neon vào khi môi trường nước đã ổn định thì đàn neon khỏe như vâm ý.cũng ko loại trừ cá bị bịnh từ khi ta mua.bạn cho vào hồ một ít muối hạt.hồ 1m thì bạn cho chừng 1 sét bát ăn cơm.chúc cá bạn khỏe.........

4. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ủa hồ thủy sinh mà cũng bỏ muối được hả bạn ^ ^
    nếu la` mình thỳ ra ngoài tiệm TS nói người bán sẽ chỉ mình dùng thuốc chữa à ^ ^