Cá neon trắng ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi codai, 1/10/06.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Mấy hôm trước codai có mua được mấy con cá ở hình dưới đây . Người bán nói đây là cá neon trắng ?. Có ai biết tên của loại cá này xin giúp codai với

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Úi chà! Mấy em này đẹp ghê ta! Bác codai ơi, bi nhiu 1 em vậy?

3. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hôm đó codai còn mua rất nhiều loại cá nên không nhớ là bi nhiêu nữa. Trong hình chụp của cá này codai để ý thấy hình như là nó cũng có trái tim nằm ở bên trái của thân

4. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Ui. Py thấy anh truongthinh cũng có cá này, dài cỡ 2cm thui, không biết còn lớn thêm bao nhiêu...

5. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá này đẹp thật chứ!bác codai mua mấy con này ở đâu vậy ạ?

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    em thấy con này giống thuỷ tinh hơn là neon, neon trắng thì mắt đỏ mới đúng chứ nhỉ..trong bể anh Fah có neon trắng đấy anh codai ơi^^.

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Bạn còn không mau ra anh Truongthinh đi . Codai thấy cá này thả vào bể nhỏ hay lớn đều đẹp , nhưng đẹp nhất theo codai là khi thả chúng vào những bể nhỏ . Với kích thước nhỏ và dể thương của cá sẽ làm cho người xem có cảm giác về một bể có kích thước lớn hơn thực tế rất nhiều

Những loại cá có mắt màu đỏ hình như là có liên quan đến bạch tạng . Codai thấy con này có vây mỡ trên lưng nên nghi là nó có bà con với dòng cá tetra và không biết nó có bà con gì với loại cá của anh Fah hay không ??

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo BLue bít thì còn mấy con hongket lụm sạch rùi á... (nếu bác Thịnh chưa có hàng mới)

9. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    thật tình cá bên anh Fah tên là neon trắng chứ em thấy dáng nó giống hồng nhung hơn, còn con này vì người nó trong suốt, nên làm em liên tưởng tới cá thuỷ tinh, chứ chắc là nó có bà con với cá tetra thật anh ạ.
    Cá neon trắng mắt đỏ thì anh hongket gom hết, chứ mắt đen này còn nhiều mà anh Blue ơi:D

10. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Họ cá Tetra có rất nhiều loại...và Hồng Nhung (Serpae Tetra ; Hyphessobrycon Serpae) cũng thuộc họ Tetra đó SBD ơi !

Còn cá Neon trắng ở nhà anh Fah thì nghe nói hình như là Lemon Tetra ; Hyphessobrycon Pulchiripinnis [ http://animal-world.com/encyclo/fresh/characins/lemon.php ]...không biết có đúng không ??! Các bạn thử tham khảo thêm trên net xem ?

Con cá của anh Cỏ Dại hình như là cá con của loại "White Skirt Tetra" ; tên khoa học: Gymnocorymbus Ternetzi, 1 biến thể của loại "Black Skirt Tetra" [ http://freshaquarium.about.com/b/a/035784.htm ] ?

Tay nghề bác Cỏ Dại phải công nhận là thần sầu...chụp hình em cá quá rõ...trong veo thấy luôn nội tạng !

@kkk: kkk ơi anh nói có sai thì sửa nghe em...anh thấy kkk rành về cá lắm, lên tiếng đi em !

11. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, các bác làm em nhảy mũi từ sáng tới giờ. Cá neon trắng mắt đỏ em mua được của bác truongthinh 4 em, uống COCA chết 2 em, 1 em mất xác không thấy đâu, giờ chỉ còn 1 em lẻ loi, buồn wá, chắc phải sang bác truongthinh lụm mấy em mắt đen này dzề cho dzui cửa dzui nhà.

Em nghĩ đây cũng là một dòng của Neon, còn tên khoa học thì em pó tay.

12. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hì hì...mới kiếm được link dưới đây về cá Neon Tetras:

http://www.fishpondinfo.com/neon.htm

Theo trang web này thì tất cà đều là Neon Tetras...chỉ khác màu: Gold, Silver, White, Red, Blue, Green...

Mời bác Cỏ Dại và các bạn tham khảo nhé !

13. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Trời ui,anh dtnguyen62 nói vậy là chết em á,em thì biết gì đâu,hiểu biết về cá của em chỉ bằng 1 hạt sỏi trong hồ của anh thôi à,hihi,2 giống này đẹp quá,em cũng ko rõ lắm,nhưng chắc chắn là họ Hồng Nhung (characidae) rồi vì dựa vào đặc tính có vây mỡ trên lưng như anh codai đã nói,hum nào gặp ở ngoài,em còn phải thọ giáo mấy đại ca dài dài,cả cá lẫn cây mấy anh ui,hihi.

14. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    Anh dtnguyen62: con White Skirt Tetra còn bé không biết có giống con của anh codai không nhỉ^^, em thấy nó lớn lên nhìn khá đẹp và không còn trong suốt nữa.
    Còn ở nhà anh Fah thì em khẳng định hem phải lemon tetra, hình này nhìn khác wớ^^

15. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hay quá bác Cỏ dài ởi! Loại đó k biết có ở Hà nội chưa nhỉ? Nếu có rồi em đi kiếm mấy đôi về nuôi xem sao! Bác nào biết thì chỉ cho em với nhé!

16. cat

cat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em biết thì neon trắng của Bác Thịnh mà em mua là 15.000vnđ/1 em, Hiện giờ cũng lớn rùi, còn tên khoa học thì chắc phải mời bác truongthinh giải thích chi tiết dùm!

17. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cám ơn anh Dtnguyen đã cung cấp thông tin . Vì chỉ chuyên chụp hình cho cá và cây nên đến bi giờ codai vẫn được tự do cầm máy đi tung tăn khắp nơi đó anh Dtnguyen ơi :-$ :D :D :D

@Solid Blue Discus: Sao codai thấy hình con này lại hơi khác với con trong hình codai chụp??

18. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @anh codai: em tìm được hình khác cũng của nó này anh, cái này chắc giống của anh hơn nhỉ^^, nhưng vây dài hơn^^
    Và đây là một ít thông tin về con White skirt tetra
    Nguồn gốc: Nam Mỹ, có thể tìm thấy hoang dã ở Bolivia, hay Paraguay
    Mô tả:Con White Skirt Tetra thật ra là thể bạch tạng của con Black Skirt Tetra, do đó, chăm sóc chúng cũng dễ như nhau thôi.
    Đây là loại cá khá đẹp, bơi bầy, và hay bơi ở tầng giữa.Tuy bình thường tỏ ra khá hiền lành, nhưng ngay cả những con cá "gấu" nhất trong hồ cũng chẳng dễ ăn hiếp được nó.
    Con WST này trưởng thành có thể dài 2 inches, và không có sọc, hoặc sọc rất rất mờ, hầu như không thấy. Nếu cho nó ăn thức ăn có màu khác nhau, màu sắc của nó cũng sẽ thay đổi tuỳ theo thức ăn, chính vì vậy mà đôi khi người ta còn gọi nó bằng nhiều tên khác nhau, như strawberry , Blueberry , hay rainbow skirt tetra, cần nói thêm là ngoài tự nhiên loại này còn có màu phớt hồng và phớt xanh.
    Chăm sóc: Cá White Skirt tetra là loại cá nhiệt đới, nên nó cần nước ấm khoảng 78 độ F để sống tốt. Nó có thể chịu đựng mức độ dao động của độ Ph từ 5.8--8.5 mà không hề hấn gì. về thức ăn, thì có thể cho nó ăn thức ăn khô cũng được, nhớ bổ sung thêm trùn huyết, và rau xanh để nó khoẻ mạnh hơn.
    Bể nuôi White Skirt tetra nên có nhiều hang hốc, hay bụi rậm để nó trú ẩn, và nuôi bầy thì nên từ 3 con trở lên. cá bột phải nuôi 1 năm mới đạt kích thước trưởng thành.
    ------------------------------
    Nếu ai có thắc mắc gì về con Balck Skirt tetra, thì nó chính là loại cá mà mình hay gọi lá cá vây buồm, hay cá cánh buồm ấy mà

19. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Cám ơn S.B.D. Không ngờ là cùng loại với cá vây buồm mà nó lại đẹp thế . Hèn gì khi cho loại cá này ăn codai thấy cách ăn mồi của mấy con này quen quen

20. Kelly Cheng

Kelly Cheng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm trước Kelly có qua CAo Quý thấy nó có quá trời luôn nhưng kô bit' nó co' bán không...