Cá Neon vua bị nấm - mong được giúp đỡ.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi uglyduckling, 29/3/10.

1. uglyduckling

uglyduckling Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Hôm nay có thời gian ngồi ngắm bầy cá neon vua thì em thấy vài con xuất hiện đốm trắng như kiểu mốc ở trên vây và trên thân. Có lẽ là trời hơi lạnh nên bọn nó bị nấm.

Cho em hỏi có loại thuốc nào trị nấm trắng này mà dùng được trực tiếp vào hồ thủy sinh ko ảnh hưởng cây + tép không? Cây em trồng - rêu + dương xỉ + TC Nhật, tép yamato mua chỗ bác Hòa!

2. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    bạn có thể dùng thuốc trị nấm rufus(mình không nhớ rõ tên lắm) dạng dung dịch hoặc dạng viên.(8>10k 1 lọ 10ml ) mình thấy rất hiệu quả cho cá neon
    tuy nhiên nước sẽ có màu xanh lè ki châm thuốc>>rất xấu nhưng không ảnh hưởng tới cây cối
    cho 3>4 giọt/10L nước
    khi châm thuốc nhớ tắt lọc,cắm sưởi khoảng 26,27oC,cho thêm chút muối trong vòng 1 tới 2 ngày rùi thay khoảng 50% mỗi lần/2 lần nước trong vòng 2 ngày sau đó kết hợp bật lọc để nước trong trở lại
    tốt nhất là bạn vớt riêng được cá ra mà ngâm thuốc là tốt nhất

3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    FUNGUS CURE! Trời ạ "linh tinh" (linkin) ơi! heheh
    Nhưng tớ dùng thì không cho muối đâu nhé! Tớ dùng thuốc ngay trong bể cho nó triệt mầm bệnh còn tồn tại trong nước. Nếu vớt ra, cá tuy khỏi nhưng trong nước bể vẫn còn mầm bệnh. Do đó, bạn xem xét để có cách xử lý phù hợp.

4. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    hihi...thì đã bảo là không nhớ mà lị.thanks haicu đã nhắc lại hộ.hi

Mr_guns thích bài này.
  5. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Thế nhưng bể của mình có thả thêm tép rc thì có nên cho thuốc này không hả? Bỏ vào chỉ sợ ra đi tép thì khổ!!! Anh em nào đã chuột bạch rùi thì chỉ giúp

6. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    vậy thuốc đó mua ở đâu vậy hả linkin ở những hàng cá cảnh thông thường có không hay ở trên AG?!

7. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    thuốc đặc trị thì ra 60 tràng thi là có ngay ko cần mất công, nhớ "khai báo" là tv clb để đc tư vấn và giảm giá:D

8. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    hóa ra nhà anh Giao cũng bán ạ không biết ngày mai anh ấy đã mở hàng chưa em đang cần mua gấp:(

9. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    ngày mai ngày đẹp nhưng ko biết ông ấy có mở hàng ko, mà khách vip gọi luôn cho máu

10. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    em thử rồi anh Rua ạ. có hiện tượng tép bị chết ko biết có phải do bị ngộ độc thuốc ko.

rua thích bài này.
  11. neverland

Thích đã nhận:
    424
    xin hỏi bạn. khi châm thuốc 2 ngày vào bể cá, nhưng trên mình và vây cá vẫn còn nấm trắng đó. có nên tiếp tục châm thuốc vào ko hay là vẫn thay nước 50%?

12. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Sáng nay dậy sớm đã chuyển khẩu 60 chú neon ra xô. Mất 30 phút quần thảo vì các chú ấy không thích ngôi nhà mới. Nhưng mà cũng xong. Cám ơn neverland!

13. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    anh ơi, anh đang nuôi neon gì vậy?? để ra xô chắc cũng cần kèm theo sưởi và sủi k có cá die mất, nghĩ chuyện cho neon ra xô mà ớn quá, chắc đàn cá của anh cũng đã nuôi lâu rồi nên cá khỏe !!

14. neverland

Thích đã nhận:
    424
    chúc cá anh mau hết nấm. cá của em bắt đầu hết nấm rồi. tiếc là lũ RC đi cũng nhiều. coi đó là kinh nghiệm vậy

15. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    em mua hôm chủ nhật đến hôm nay vẫn không thấy gì bất thường cá thì đang hết dần nấm rồi cũng là 1 dấu hiệu tốt:)

16. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Các anh ơi cho em hỏi, neon khi mới mua có thể cho tắm tím trước khi đưa vào bể nuôi được k, loại đó có bị nhạy cảm với thuốc tím k, nhỡ mua về cho tắm tím die cả đàn thì chết em :D

17. Mr_guns

Thích đã nhận:
    505
    có thể tắm được thuốc tím bạn nhớ cho đúng liều lượng nếu có ghi cụ thể hướng dẫn nếu không bạn cho vào nước cho đến khi nước có màu hồng bền vững là được:D

18. buitrongbinhb

buitrongbinhb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    bệnh nấm ở cá neon rất phổ biến. Khó chữa dứt. Theo kinh nghiệm, phải bắt hẳn cá ra khỏi bể, sau khi cho thuốc và cá đã bớt (tỉ lệ cá chết sau khi chữa khỏi khoảng 30% là tốt) chúng ta phải tìm cách xử lý hồ cho hết mầm bệnh, nếu không chỉ cần thả lại hồ một vài ngày là cá bị lại ngay.(dĩ nhiên lúc này phải cân nhắc xem chi phí hy sinh cá và chi phí set up lại hồ cái nào lợi hại hơn). Ngoài ra khi bắt cá từ cửa hàng về mình thường thả cá vào bể kính, không trồng cây, có ngâm lá bàn khô trong một thời gian dài (khoản 2 tuần), cho ăn đầy đủ đợi cá thật cứng cáp mới cho vào hồ thủy sinh thì cá có cơ hội sống lâu không bệnh.
    có kinh nghiệm này các nhà thủy sinh học cho ý kiến xem tại sao: Nếu nuôi cá neon trong bể kính không trồng cây (chỉ set up đá và lũa ) thì cá sống dai, không thây bệnh nấm trắng hay lở thân, nhưng cũng cùng một đợt thả cá, cá trong hồ có nhiều cây thủy sinh thì rất dễ "dính" bệnh ?
    ngoài ra, sau vài năm chơi thủy sinh cùng cá neon thì nhận thấy rằng, cá neon ngày càng yếu ớt hơn, màu nhạt hơn, dễ nhiễm bệnh và đời sống ngắn hơn rất nhiều so với vài năm trước đây.

btuan and Mr_guns like this.
  19. neverland

Thích đã nhận:
    424
    cái này thì đúng bác ạ. hôm trc cá của em khỏi rồi. sau đó 1 - 2 hôm lại bị lại. nản ghê. chữa mãi ko đc.

20. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đại dịch. Nhà cháu cũng phải chạy ra 60TT, may quá kg có chủ cửa hàng ở đấy nên cháu tha được 2 lọ thuốc về. Thuốc này dùng phải lặp sau 48h. Các cụ nào dùng 1 lần thì nên đếm thêm 1 lần nữa đê.
    Thử nghiệm luôn với bể toàn cây và tép. Đằng nào cũng hết tết roài =))

Mr_guns thích bài này.