cá ngân long bị đứt râu!bó tay

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi HO@NGLONG, 22/2/07.

1. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các anh ơi,em mới nuôi một chú Ngân Long gần 3 tuần,hồi sáng này chú nhảy ra ngoài may sao em bắt vào kịp nhưng chú cũng bị đứt mất một chút râu rùi.tiếc wá.hu hu hu.rồng mà mất râu.bó tay.com
    cho em hỏi là Ngân Long đứt râu có mọc lại không ạ???có ai đã rơi vào trường hợp thê thảm như em chưa...hu hu hu

2. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Cá rồng bị đứt hoặc cụt râu ít xảy ra hơn là rách vi kỳ, tróc vẩy nhưng vẩn xẩy ra . Râu cá rồng khi bị đứt có mọc lại hay không thì còn tùy theo vết bị đứt nông hay cạn . Nếu quá sâu tận cùng vào phần bên trong khối thịt của môi dưới, thì chẳng bao giờ mọc lại được cả . Tuy nhiên hiếm khi trường hợp này xảy ra, nên ho@nglong yên tâm là râu sẻ mọc lại được , nhưng có đẹp và cân bằng so với cái râu còn lại, thì là chuyện khác .

3. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    PHP:
    Chia buồn nhé vì mình cũng trong hoàn cảnh giống cậu. Con Kimlong U của mình cũng bị như vậy. Hy vọng tụi này vẫn có khả năng phục hồi được.
    Nhưng tôi nghĩ nếu mình yêu quí con cá của mình thì không vấn đề gì cả. Tôi định vẫn nuôi chú KLU này thôi.
    Thân ái!

4. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nhân tiện Bác Moneyless bàn về chuyện râu ria mấy bác rồng.Bác cho em hỏi nếu không may có chú rồng có cặp râu bị "so le",cái ngắn cái dài,nhìn mất thẩm mỹ cũng như theo quan niệm của một số người là không tốt,và là điều tối kị khi chọn cá,chắc có lẻ nghiêng về mặt phong thủy thì phải.Cái này em cũng không rõ lắm anh em nào biết thì chỉ giáo giúp.Và điều quan trọng là muốn khắc phục cặp râu cân đối trở lại bình thường,thì có nên dùng kéo tiểu phẩu cắt bớt phần dài của cái râu kia ,cho cân bằng cặp râu để nhìn được thẩm mỹ hơn.Và nếu cắt như vậy sức khỏe cá có ảnh hưỡng lắm không?Và sau khi cắt thì có những giải pháp nào để cá bớt SHOCk(râu cá ai cũng biết là khá là nhạy cảm)cũng như hồi phục nhanh.Và cắt như vậy liệu cái râu đó có mọc so le tiếp không,hay vẩn phát triển bình thường,hay nín luôn:laughing: .rất mong được Bác chỉ giáo.Xin thân ái chào Bác

5. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá rồng bị đứt râu là chuyện bình thường bác cứ yên tâm,nhưng nếu muốn râu cá mọc lại 1 cách cân đối và bình thường thì thời gian ngắn nhất là 4 tháng nếu được chăm sóc tốt và thời gian ấy có thể kéo dài tùy theo chế độ chăm sóc của từng người nuôi

6. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Á!mấy anh cứ làm em hy vọng để rùi lại thất vọng,cá rồng trong thời gian nuôi 4 tháng không biết em nó có còn nhảy tango ra ngoài không>>>>đứt vảy trầy vi nữa thì buồn lắm.Em mong sao em nó ngoan ngoãn chóng ăn,chóng lớn để mà phục hồi nữa chứ!!!
    cảm ơn các anh em đã cho em biết thêm thông tin.Thanks

7. phung luu trung

phung luu trung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng nuôi 1 em KLU, cũng cụt 1 bên râu, nhưng không thành vấn đề gì, 5 tháng sau mọc lại cân đối luôn, đừng lo nhé. Đậy nắp bể vào không thì Long thành Trắm đấy !Q!!!

8. nữ_nhân_ngư

nữ_nhân_ngư Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    các bác không phải sợ,yên tâm,không cụt vào cuống thì không việc gì phải sợ!!!cái kinh nghiệm bản thân này của em chuẩn lắm,con của em lúc mua cũng bị thiến thiến 1 tí,3 tháng sau ngon lành,nhìn không nhận ra cụt râu,:D hoàn toàn yên tâm về vấn đề này!bạn của em đây này,con thanh long bị gẫy đuôi,vớt lên cắt đi cho đỡ ngứa mắt,nhưng không ngờ lúc vớt cá,đứt luôn 1/2 râu,đã thế lúc vớt cá,cái phần đuôi bị gẫy tự rụng ra luôn:D:D,2 tháng sau râu mọc bằng râu cũ,hơi bé hơn 1 tí:D

9. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Dzụ râu cái ngắn cái dài này "kỵ" lắm hả bác? -----------------

10. trantuankhanh

trantuankhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Râu cá cũng giống râu người thôi :D cạo, nhổ cuồi cùng nó vẫn cứ sồm soàm tua tủa như rể tre :D
    Các bác đừng có lo lắng nhiều quá lại ốm người vợ không cho nuôi cá nữa lại than "tại cái râu mà mất con cá :crying: :crying: :crying: " :D :D