Cá ngân long cắn nhau - help!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi thanhdang86, 25/11/06.

1. thanhdang86

thanhdang86 Member

Thích đã nhận:
    1
    NHÀ EM MỚI VỪA MUA 2 CHÚ NGÂN LONG CON KHOẢNG 10CM THÔI NUÔI TRONG HỒ 80*60*60 VÀ 1 CON LA HÁN NỮA,NHƯNG CON LA HÁN KHÔNG CẮN NGÂN LONG MÀ 2 CON LẠI CẮN NHAU,EM NGHE NÓI NGÂN LONG CO THỂ NUÔI CHUNG ĐƯỢC MÀ.MẤY ANH CHO EM LỜI KHUYÊN VỚI,MÀ SAO EM CHO CÁ CON,THỊT BÒ,TÔM TÉP MÀ NGÂN LONG KHÔNG CHỊU ĂN GÌ HẾT ĐỂ CON LA HÁN ĂN NGON LÀNH LUÔN,KIỂU NÀY CHẮC EM MẤT NGỦ WÁ :crying: :crying: :crying: :crying:

Last edited: 25/11/06
  2. ngaingung2006

ngaingung2006 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Uhm, xin phép các lão gia để cháu chia sẻ với thandang trước.
    Không có gì phải lo đâu bạn ạ, Cá mới mua thường đỏng đảnh trong vòng 1-2 tuần đầu, nó không chịu ăn là chuyện thường. Ngày xưa ngaingung có nuôi một đôi Ngân Long, nó thỉnh thoảng cứ táp vây nhau hoài à, nhưng rồi chỉ hai ba hôm lại lành lại .
    Nhưng thanhdang chú ý nhé, hai chú Ngân Long này mà lớn lên thì có vấn đề đó, vì bể bé quá, cá bơi bạn sẽ không thấy hết cái đẹp của nó, với lại hình như nếu bể bé sẽ làm cho Ngân Long bị xệ mắt đó bạn( đấy là kinh nghiệm của các lão gia trong forum, ngaingung chỉ biết buôn bán lại thôi, ha ha ha).
    Chúc bạn nuôi được những chú cá đẹp như ý

3. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Không sao đâu, cá rồng , nhất là lúc còn nhỏ, chúng hăng máu thế đấy . Cứ để chúng choảng nhau, chẳng chết đâu mà bạn lo, chỉ mổi tội là vi, vẩy sẻ nhìn xấu đi . Bạn nói rất đúng, ngân long hiền hơn cá rồng Á Châu, nhưng tâm tính mổi con cá mổi khác .
    Một vài cách giải quyết , thấy cách nào tiện thì bạn áp dung nhé :

1. Nuôi riêng nếu khi nhìn không chịu nổi các vết thuơng tích .

2. a.Thêm máy tạo sóng nơi 2 con ngân long thường bơi lội để tách chúng ra .
    b. Cho ăn no hơn bình thường, cá rồng con thường rất mau đói (nên cho ăn ngày 3 lần) . Khi đói, chúng dể choảng nhau hơn .
    c. Cho vài lá bàng ~ 1 lá bằng bàn tay/ 10 lít nước . Chất tannic và humic acids trong lá bàng sẻ giúp chúng "trầm tánh" hơn, và 2 chất này có khả năng kháng sinh, chống bị nhiểm trùng (khi cá choảng nhau bởi các vết thương) .
    d. Không nên mở đèn quá nhiều, giảm bớt thời gian mở đèn hơn bình thường . Ví dụ mổi ngày đèn được mở khoảng 5-6 tiếng, bây giờ bạn chỉ nên mở đèn lúc cho ăn, cho đến khi chúng quen dần sự hiện diện của nhau và bớt "vật nhau" . Xin lưu ý là tất cả các loại cá rồng đều là giống cá thích bóng mát . Ánh đèn hay anh sáng măt. trời tuy cần thiết để các biến chuyển sinh hóa trong cơ thể cá làm việc nhưng quá nhiều là điều không tốt vì cá sẻ bị stresses, mờ mắt, khả năng đề kháng giảm, bỏ ăn v.v...

3. Nếu 2 giải pháp trên vẩn không thích hợp vì bất cứ lý do gì, (tùy theo kích thước của bể có đủ thoáng rộng hay không) , bạn nên mua them 3 con ngân long nữa . Với 5 con hay nhiều hơn trở lên trong một bể, ngân long sẻ không còn sức để choảng nhau cùng với 4 con còn lai... Chẳng sớm thì muộn, chúng sẻ phải chịu sống trong hòa bình . Cách giải quyết này tôi thích nhất, vì nhìn 5 con ngân long trong một bể sẻ rất là đẹp và hoành tráng . Lưu ý: ngân long rất lớn và dài khi trưởng thành, với 5 con, bể phải lớn, nhiều công sức trong việc chăm nom, và dĩ nhiên là tiền cho chúng ăn cũng sẻ rất đẹp .

Về vấn đề ăn uống của cá bạn , xem ảnh, chúng hảy con nhỏ, đây là thời gian lý tưởng đẻ bạn "huấn luyện" chúng ăn những thứ thức ăn mà bạn muốn chúng ăn . Bọn chúng kén ăn, bạn cứ bỏ đói chúng . Cho nó đói thì chúng phải ăn thôi . Nhưng bạn phải cứng rắn . Có con chỉ 3-4 ngày là cái chi cũng ăn.... tuy nhiên cũng có con cần khoảng 3-4 tuần . Nếu bạn đã quyết đính huấn luyện chúng, thì đừng ngưng ngay nữa đàng, vì tội nghiêp, và cho chúng ăn những thức ăn chúng thích .

Chúc may mắn nhé .

bineva thích bài này.
  4. thanhdang86

thanhdang86 Member

Thích đã nhận:
    1
    em cám ơn các anh rất nhiều nhưng tin buồn đã xảy ra.mới sáng ngủ dậy thì 1 con trong 2 con ngân long đã ra đi với đầy thương tích trên người bởi con Ngân Long kia gây ra.hic hic.làm tốn 100 ngàn mới mua.em quyết định sẽ mua thêm 2 con nữa. nhưng các vị tiền bối ơi.chúng nó ăn gì thế.cho em biết em mua chứ em quăng gì cũng không chịu ăn cả

5. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn mua ở tiệm ngọc mai
    thành phố hcm hả?nếu ko phải cho mình xin lỗi!

6. qhung_1981

qhung_1981 Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì bạn mua cá nhỏ quá dễ chết lắm , bạn nên mua cá cỡ 15-20 cm thì tốt hơn , cho nó ăn cá con, tép ..

7. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cháu thấy hồ cá nhỏ quá nuôi 1 con là đủ rồi,nuôi nhiều quá chúng lai tranh giành ,cắn nhau thì mệt lắm

8. thanhdang86

thanhdang86 Member

Thích đã nhận:
    1
    buồn quá lại bị chết tiếp 1 con nữa rồi, hồi trưa mới mua 1 con thay cho con vừa đánh lộn mà chết thì bây giờ 1 con mới không chịu sống chung hay sao mà nhảy ra ngoài tự tử chết queo lun

9. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    Trời, chia buồn cùng Thandang nha, ngày xưa mình cũng bị rơi vào hoàn cảnh như bạn, ngồi tần ngần bên xác cá mà tự trách mình không chịu chú ý đậy nắp gì cả, hic hic, cá ơi, xin lỗi mày nhé.
    @ Moneyless: yeah, cách chú bày cho thanhdang nghe hay làm sao , cháu đọc xong phải vỗ đùi đánh tét, ha ha ha, tại sao lại không mua thêm mấy con nữa nhỉ???ka ka ka

10. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ôi trời ơi đến chịu bạn này, bạn đầu tư ác liệt quá mua liên tục.
    Bể nuôi cá rồng mà bạn ko có nắp để nó nhảy ra ngoài tự tử thì đúng là :(
    Bạn đầu tư nắp luôn đi.

11. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Mình nghĩ bạn thanhdang86 nên dừng việc mua cá lại đi. Bạn nên bỏ khoảng 2-3 ngày hay 1 tuần để đọc kỹ hết các bài trong box Cá Rồng để thu thập hết kinh nghiệm. Bạn đừng ngại là mình nuôi Ngân Long, nên đọc hết cả các bài nuôi Kim Long Hồng Vỹ, Huyết Long, Quá Bối, Thanh Long.... vì chúng cũng là cá Rồng, cách nuôi và chăm sóc như nhau. Có thể đọc thêm một số bài trên Trang Chủ ABV về cá Rồng cũng rất hay.

Chúc bạn tích lũy nhiều kinh nghiệm trước khi bắt đầu "đầu tư trở lại"./

bineva thích bài này.
  12. thanhdang86

thanhdang86 Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các vị tiền bối. Sau khi em tìm hiểu kỹ thì nguyên nhân chính là do con La Hán gây ra,khi hồ em chỉ còn mỗi 1 con cá rồng và cá la hán thì buổi tối đó sau khi tắt đèn ngủ hết rùi vẻ mặt cuồn sát của con La Hán mới chịu suất đầu lộ diện cắn con cá rồng banh trành lun,bây giờ em đã nuôi riêng rùi. em cứ tưởng tụi nó sống chung được vì buổi sáng tụi nó không cắn nhau hiền lắm ai nhè buổi tối mới tính sổ nhau chứ!

bineva thích bài này.
  13. tranlethuan

tranlethuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    He...... He........... Vậy là bạn có thêm một ít kinh nghiệm trong việc nuôi cà Rồng rồi đó !!!
    Bạn đã quyết định nuôi cá Ngân Long , thì làm ngay một hồ lớn hơn đi , với kích thước 80x60x60 là quá nhỏ so với Ngân long , theo mình nếu bạn nuôi 2 trong 1 thì ( 1m8x80x80) tạm ổn rồi

14. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Thảo nào, đọc thông tin là cá rồng của bạn cắn chết, mà lại là ngân long thì quả là chuyện lạ, vì ngân long hiền mà . La hán không thể nuôi chung với cá rồng nhất là khi cá rồng còn bé . Tuy bạn trả giá hơi đắc, nhưng rút tỉa được kinh nghiệm cho những lần tới . Chia buồn và chúc may mắn trong những lần tới .

15. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy anh cho em hởi mình có thể dùng tấm ngăn .dể ngănn hai con cá rồng ra hông . và nếu bở chung cả con la hán vào thì chuyện gì sẻ sảy ra vậy.

16. ngaingung2006

Thích đã nhận:
    42
    @ Ngân hà: nếu ngăn cá ra thì làm gì có chuyện gì, chỉ mỗi tội đất đai nhỏ quá, cá bơi không thoải mái thôi.
    @ Thanhdang: ha ha ha, cái gì mà bộ mặt cuồn sát chứ??? Bạn tả con La hán nghe ghê quá, bản tính của La Hán là vậy mà, chỉ tại mình không biết ý chứ, trách nó như vậy e rằng hơi quá, he he he, Nếu thanhdang ghét nó vậy thì chuyển qua cho mình, mình cũng khoái chơi cái loài cuồn sát đó lắm đó, ha ha ha

17. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cháu xin chia buồn với thanhdang86,nếu thanhdang86 muốn trị tội tên cuồng sát ấy gởi qua cho conKL Úc nhà cháu trị tội giúp cho,ha ha ha

18. nakhoa

nakhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng vừa mới tiễn 1 em Ngân long lên đường đây, hồ nuôi 2 con thôi, cả 2 đều mới bắt về sau 2 ngày còn lại 1 con. Mình thích nuôi 1 cặp lắm nhưng không biết có nên mua thêm không.

19. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    HIện bây giờ nhà chú của CÂY VỚI CÁ cũng có nuôi một cặp ngân long vì thích chúng có đôi có bạn như NAKHOA thích ấy , khi trước mới mua về chúng cũng xử nhau lắm ...thấy thế CÂY VỚI CÁ bàn thừ :''Sao chú không mua thêm cặp hồng két vể cho chúng thêm bạn ...là loại cá dử nên nhiều khi chúng cũng tranh nhà của nhau , chú thủ mua về xem ,nếu chúng còn cắn nhau thì chú chuển qua con nuôi hộ cho ...'' nói thật thế , sang sáng hôm sau 2 chú cháu ra NGUYỄN THÔNG tậu vể cặp hồng két ,lúc đầu cho vào bể cả 4 con dò xét lẫn nhau ,và dĩ nhiên rồng theo phe rồng két theo phe két và trong 2 hôm làm quen chúng chỉ tập kích nhau có 3-4 lần ...sau đó chúng hòa luôn ....như thế mình có thể rút ra bài luận cá rồng là cá dữ và tính khí sẽ giảm khi có nhiều thành viên ...nói thế thì các bạn cũng cần chú ý đến tính loài nha ...sự tương quan giữa các loài chứ không phải làm mồi cho nhau đâu .
    CÒn nữa ,nói theo thuyết tâm linh cũng có đúng đấy , mỗi con mỗi tính , như chúng ta thôi,chứ không con nào giống con nào đâu .

20. nakhoa

nakhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cám ơn bác Cây với Cá, hồ nhà em đang nuôi những 9 em Hồng Két cơ, HK và NL chỉ tranh ăn với nhau chứ không hề cắn nhau gì cả (kiểu này chắc phải nhờ bác Cây với Cá nuôi hộ quá :) ). Con ngân long khi chết thảm lắm, vây rách te tua hết vì bị chú NL kia cắn :(, chắc mua nhằm con có máu côn đồ rồi. Nói vậy thôi chứ cũng cố mua thêm 1 em NL nữa thử xem, lần này mà chết nữa thì thôi.
    Các bác cho mỉnh hỏi thêm, cho cá rồng ăn mồi khô có tốt ko vây? Con Ngân long nhà em còn giành ăn mồi khô của bầy Hồng két nữa (mặc dù vừa mới cho ăn xong). Tại em thấy trên Cao Quý có bán hộp thức ăn khô cho cá rồng, nếu được thì mua cho chú NL ăn để đỡ dơ hồ.