Cá ngày càng Ốm

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi ca_dia, 20/6/07.

1. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn.
    Nhà mình có 2 con cá đĩa ,dạo này ăn rất ít ,gần như ko ăn,ngày càng ốm o gầy mòn,có một con lúc nào cũng cong cong người thấy tội quá,càc bạn có kinh nghiệm chỉ giúp~X( .lúc trước cung có em bị y như vậy và đã chuyển khẩu sang bên kia ròi.Mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo.Càm ơn thật nhiu.:crying:

2. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin nói thêm ,cặp cá nay bị đi phân trắng,tôi tri bằng Biofish của Ct Mai Việt (Men tiêu hoá) đã hết bệnh 1con khỏe lại bình thường,còn 1 thì ốm nhách nhìn thấy xương trông tội quá.Còn 1con khác thì chẳ biết bị gì mà củng ốm như vậy.Mong được sự chỉ dẩ của các cao thủ.Cám ơn các bạn

3. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hehe ... em không phải là cao thủ nên cũng Pótay. Thỉnh thoảng trong một bày cũng thấy có vài em bị như vậy, ở em tỉ lệ trung bình 2-3% đấy, không biết đó là tỉ lệ cao hay thấp ? Thường những em bị ốm nhách nhìn thấy xương sau một thời gian cũng -----> tự xử :laughing: :laughing: :laughing: . Những bể nuôi trong môi trường tốt (thay nước đều đặn 2 ngày/ lần : với mật độ nuôi cao) thì cá rất ít bị . Cá chỉ bị khi chúng ta chủ quan và lười thay nước, và việc phát hiện cá bị ốm thì đã rất nặng rồi ------> nên việc chữa là rất rất khó.

Triệu chứng và nguyên nhân : luôn ở dạng tìm ẩn, khi phát hiện ------> Pó tay . Nhờ các cao thủ giúp đỡ ... thanks :applause: :applause:

Cách điều trị : ....... ??? Pó tay. Chỉ phòng ngừa là chính: bằng cách chọn giống cá tốt và môi trường nước thích hợp cho cá. :laughing: :laughing: :laughing:

4. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi hi ! Thì mình cũng tìm mọi cách ,cũng kháng sinh,trụ sinh,métro nhưng cũng đành,còn nước còn tát huynh ơi hổng lẽ ngồi nhìn đau lòng lắm huynh ơi hik hik! .Có ai cưu giùm....Nước thì thay mổi ngày 40%.Mình dùng nước máy .À À! phải rồi cặp cá đang ở nước giếng mình đem về cho vào nước máy nên mới xảy ra cớ sự,ko bít có đúng ko ?.Cám ơn vtth rất nhìu.

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    nhà mình cũng nuôi cá dĩa và hiện cũng đau đầu về việc này: cá biếng ăn mặc dù thức ăn bằng tim bò chế biến khá kĩ -----------> bụng tóp lại, bơi vật vờ nhìn đau lòng lắm.

Thế nên có vị cao thủ nào biết cách trị như anh lamvn hay ai đó có thể tư vấn giúp anh em với, cám ơn nhioeu62

6. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nên tiếp tục cho sử dụng men tiêu hóa vì men tiêu hóa kích thích cá ăn nhiều, kinh nghiệm của mình là trộn thức ăn với men tiêu hóa, cho ăn vào bữa đầu tiên trong ngày, lúc này cá đói và sẽ ăn nhiều.
    Các bạn tham khảo và áp dụng thử.
    Cảm ơn.

7. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    trước tiên phải xem cá bị bệnh gì ,ko ăn cũng chưa hẳn là đường ruột mà có thể do thời tiết,môi trường, nấm bệnh, HỒ dơ,nhiệt độ,nước ko sạch làm ảnh hưởng đến cá bỏ ăn,tìm rỏ nguyên nhân mới có thể chữa trị tốt cho cá , khi dùng thuốc phải đúng liều lượng thì mới hiệu quả còn ngược lại thì tốn tiền hao sức mất luôn cá ,

8. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi 4 con 12 cm trong hồ 50x70 nước trong veo,hồ sạch, máy lôc và sủi chạy 24/24,cách ngày thay nước 30% như vậy có ít quá ho.Con Bồ Câu da rắn bây giờ trằng nhách ko biết ra đi ngày nào.hik hik,nhìn thấy thương quá.

9. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Sao chẳng thấy cao thủ nào trả lời hết vậy ta ..... huhuhu :crying: :crying: :crying: . Tớ không phải là cao thủ nhưng cũng xin mạo muội chia sẽ chút chút, hy vọng cá của bạn sẽ có cơ hội 5%, còn lại 95% là sự may nắm đấy. Thật sự đây là vấn đề nan giải nhất trong quá trình nuôi dưỡng cá đĩa ... :laughing: :laughing: :laughing:

Môi trường nước như vậy là khá tốt rồi.

Việc ra đi thì cũng trong tư thế chuẩn bị sẵn sàng, cứ còn nước còn tát vậy thôi. Bác nên thay nước nhiều hơn một chút cứ thay 70% đi. Việc thay nước nhiều hơn sẽ kích thích cá ăn mạnh hơn, vì vậy sau khi thay nước xong khoảng 1 hoặc 2 giờ (tùy theo sức khỏe của cá) bác bắt đầu cho ăn nhưng thức ăn phải là tươi sống như món : lăng quen đỏ (trùng huyết), nên bỏ thức ăn trước đầu con cá bị bệnh.
    Nếu con bị bệnh này thường bị 3 con kia tấn công trong lúc ăn thì .... hơi mệt đó, bác lại phải tiếp tục cắt kính ngăn riêng ra, hoặc phải luôn luôn thả thức ăn trước đầu nó .... để nó ăn xong có sức mà chạy trốn Hehe:laughing: :laughing: :laughing:

Bác cứ tham khảo rồi cho kết quả nhé. Chúc may mắn . Hì hì hì

10. nhoc ti

nhoc ti Member

Thích đã nhận:
    6
    Lúc trước nhà mình cũng có 1 con da rắn size 12 cũng bỏ ăn ốm chỉ còn da bọc xương thôi nhưng nhờ anh Cuongphat chỉ là cho con cá đó ra hồ riêng rồi ngân thuốc có hình con cá ba đuôi với hình con cá chép, gói màu bạc giá 15k 1 gói rồi cắm sưởi để khoảng 28 độ và cứ 2 ngày là thay nước và châm thêm thuốc sau 1 tuần là cá ok ngay. Uh mà nhớ là đừng mở máy lọc nha. Chúc cá của các bạn sớm bình phục, thân!

11. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cá của bạn nếu mình không nhầm đang bị ký sinh trùng, xem lại phần hướng dẫn chữa bệnh ở mục khác.\
    bạn xem lại cá của mình có đi phân lỏng đục đục không? nếu bị như thế cá đang bị bệnh về đường ruột

12. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình ,2ngaỳ nay mình để riêng ,hạ mức nuớc còn 20 cm,bí quá mình bỏ đại viên cotrim fort,thì thấy có vẻ thỉnh táo hơn,hôm nay mình thay 50% và cho vào 1/2 viên hy vọng ở sự may mắn như vttl nói.Nó bỏ ăn hơm 10 ngày rồi nên ko thể trộn thuốc vào thức ăn nhu các bác chỉ dẩn.Ko biết có qua khỏi ko.Bây gio muốn đổi thuốc thì phải ngưng vài ngày mới dùng thuốc mới phải ko các bác?Rối quá chẳng biết làm sao,mong nhận được góp ý của các bạn.

13. ca_dia

ca_dia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin nói thêm ,hôm nay thấy nó đi phân trắng,1 sợi nhỏ dài cở 3 cm,mặc dù cả tuần chẳng thấy gì.Như vậy cò phải do thuốc có ép phê ko?.Ngày mai mình sẽ cho nó ăn thử vài con lăng quăng.

14. farmfarm

farmfarm New Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá của mình cũng đang trơ xương ra,mặc dù ăn tham lam.còn dành ăn của mấy chú nhỏ tuổi nữa.Mình thấy tội quá nên đang để riêng. dành sự chăm sóc đặc biệt. ban nhocticho mình biết tên thuốc trị bệnh còi này nhé.cảm ơn bạn nhiều.

"Lúc trước nhà mình cũng có 1 con da rắn size 12 cũng bỏ ăn ốm chỉ còn da bọc xương thôi nhưng nhờ anh Cuongphat chỉ là cho con cá đó ra hồ riêng rồi ngân thuốc có hình con cá ba đuôi với hình con cá chép, gói màu bạc giá 15k 1 gói rồi cắm sưởi để khoảng 28 độ và cứ 2 ngày là thay nước và châm thêm thuốc sau 1 tuần là cá ok ngay. Uh mà nhớ là đừng mở máy lọc nha. Chúc cá của các bạn sớm bình phục, thân!"

15. nhoc ti

nhoc ti Member

Thích đã nhận:
    6
    @to farmfarm: bạn ra tiệm Cao Quý ở đường Trần Hưng Đạo nói bán cho gói thuốc màu bạc có hình con cá chép với con cá ba đuôi là người ta biết bán cho bạn ah, giá 15k 1 gói. Chúc cá bạn mau khỏi. Thân!