cá ngọc trai mới nuôi 2 ngày

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi batbuyant, 10/8/08.

1. batbuyant

batbuyant Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa post 1 topic như thế này ở bên mục hồ mới, bể mới, nhưng k chắc có đúng hay ko nên post lại sang bên này. Nếu k đúng thì mod cứ xóa đi hộ em.

Em mới tập nuôi 3 con cá vàng, gọi là cá ngọc trai. Em nuôi đc 2 hôm nay. Bể của em ko có máy lọc khí, ko có rong rêu, chả có sỏi đá. Theo như lời ông bán cá thì em đã mua lọ oxygen balls về, rửa balls đúng 3 lần rồi thả vào bể, xả nước máy, cho lọ muối khử chlorine và thả 3 em cá vào. Hôm đầu tiên chúng nó ăn uống bình thường, ăn rất khỏe, ị rất là nhiều :blushing:. Sáng nay ngủ dậy em cho chúng nó ăn rồi đi chơi nên cũng ko để ý là ăn uống như thế nào. Đến tối đi chơi về, cho chúng nó ăn rồi mới để ý là chúng nó gần như ko ăn. cả 3 con, con nào con nấy nắp mang đỏ ửng, cứ như bị tụ máu, xong cứ đang bơi lờ đờ thì lại quẫy đuôi loạn lên, em dí mũi vào ngửi thử thì thấy có mùi hôi tanh ngòm, thế là phải mang ra thay nước luôn. Em thay nước máy đã để ngoài trời đc gần 1 ngày, sau đó lại pha muối khử chlorine kia. Mấy hạt oxygen balls thì em xả vào nước máy nhiều lần rồi đổ hết cặn bửn (cá ị ý ạ), sau đó đổ nước đã phơi ngoài trời rồi thả 3 em cá vào. Nhưng mà tình hình vẫn k tiến triển, khi em ngửi vẫn thấy rất là tanh. Em nghĩ chắc là do cá tanh chứ k phải do nước. Huhu. Mà 1 em cá, 1 bên mắt trái còn như bị đấm, tụ máu, 1 nửa mắt trái đen xì :crying:
    Nhìn chúng nó tội nghiệp quá, k biết có phải sắp chết ko nữa :crying:
    Mà chúng nó thở gấp gáp lắm ạ, em thấy nó cứ há ra ngậm miệng lại liên tục, xong bơi thì lười, chỉ giỏi quẫy đuôi thôi. Nắp mang thì đóng mở, đỏ thâm. Em phải làm thế nào để cải thiện tình hình bây h ạ? Mà em đã pha thêm cái muối khử chlorine vào bể, đến mức là nước bây h thành màu xanh lơ nhạt rồi ạ :crying:
    Em ở ký túc xá nên là chẳng có chỗ để mà nuôi cá cho tử tế, thế nên em đặt cá ở ngăn trên của bàn học, có thể thiếu ánh sáng mặt trời, lại bật điều hòa suốt nên chắc 3 em cá cũng lạnh.
    Hình chụp 3 em cá và cả video clip em quay cho chắc ăn chắc ngày mai em mới upload lên đc vì mạng ktx cả nghìn người dùng nên nó chậm như kiến bò.
    Cám ơn mọi người trước ạ.
    Thanks in advance :x

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bạn thử pha muối biển theo tỉ lệ 1g/100l nước mới thử nha...bình thường mình toàn canh ma pha muối vào thôi...ko biết tỉ lệ này có đúng ko nữa...mỗi lần thấy cá có dấu hiệu bệnh thì mình mới cho muối biển vào...chúc bạn thành công nha...bạn nên mua 1 bộ lọc nước để cải thiện bạn nhé....