cá ngoi lên mạt nước

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi heavenhall, 28/6/07.

1. heavenhall

heavenhall New Member

Thích đã nhận:
    0
    híc,ko hiểu sao hum qua em mới thay nước xong(thay toàn bộ nước bằng nước giếng) thì thả cá vào nó cứ ngoi lên mặt nước để thở hoài à(mặc dù đã sục khí liên tục).
    các bác biết cách nào khắc phục ko vậy?nếu ko cá em chết mất:-S

2. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    cá bị sốc nước rồi. chổ bạn ko có nước máy à ? nếu có thì bạn phải thay lại ngay đi vì nước giếng thường ít oxy và có phèn. trước khi thay nước giếng thì phải phơi nắng và sục khí khoảng 24h.

3. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Điều căn bản của việc thay nước là lượng nước thay chỉ rút ra bằng 1/3 tổng lượng nước trong hồ cá.Sau đó khi châm nước vào bạn phải cho ống dẫn chảy từ từ ( lượng nước chảy nhỏ nhất có thể) để tránh tình trạng cá bị sốc do thay đổi môi trường.thay như thế cá còn mệt huống chi bạn thay sạch hết nước thì may là cá ko ..........chết :D :D :D.Rút kinh nghiệm nhé

4. tychuot

tychuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn Trung 2t3c nói đúng rùi đó, Nếu bạn thay đang xài nước máy thì thay bằng nước máy luôn, còn không thì ngược lại.

5. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    cá bạn chắc cũng lờn rùi phải không, và cũng hơi khỏe đó nếu không là nó chít luôn rùi vì nước giếng vừa bơm lên là kg có oxy. Nếu lở thay toàn bộ nước giếng như vậy rùi thì bạn có thể khắc phục cấp tốc như sau:
    1./ trên hộp lọc bỏ san hô vô giữa 02 lớp bông lọc
    2./ sục ôxy mạnh qua lớp san hô: để cục sủi sát đáy hồ, thả san hô vô lắp cục sủi cở 6cm. làm ở hai đầu hồ để kịp thời tăng lượng ôxy và pH thì cá sẽ từ từ khỏe lại thôi.

6. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nếu có hồ nào cũ thì lấy nước cũ thay lại cho nó.Nếu k có thì bạn rút nước ra, càng nhiều càng tốt ( mực nước = 1/2 chiều cao mình cá ) rồi mua 1 bình nước tinh khiết 20l châm vào, bỏ 1 nắm muối sống và sục khí mạnh.Điều tuyệt đối cấm kỵ lúc này là thay nước mới hoàn toàn đấy bạn nhé.Thân

7. heavenhall

heavenhall New Member

Thích đã nhận:
    0
    híc mình đã sục oxy liên tục nhưng nó vẫn ko khỏe lên gì cả.nó bỏ ăn 2 ngày rùi,giờ làm sao đây?hem lẽ để nó chết đói à

8. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Tiếp tục sục khí, bạn cho 1 viên C500 vào và chờ thôi.Hy vọng cá bạn vượt qua cú sốc này,thân.

9. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bạn chỉ sục khí thôi, đừng chạy máy lọc vì bây giờ cá đang yếu nên dễ bệnh lắm.

10. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    bạn xục khí oxy vậy có để san hô như cách trên mình nói không. cách trên mình đã cứu cấp cho mấy hồ cá của bạnmình rùi đó, thấy cũng rất khả quang, cá bơi lội ăn uống bình thường. con cá của bạn mới bị sốc nước nặng nên bỏ ăm vài ngày không chết đói được đâu, nó có thể nhịn đói cả tháng mà không sao cả chỉ hơi ốm thôi khi cá khỏe bồi dưởng lại là ok thui mà

11. Shiro Petto

Shiro Petto Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá bị sốc nưo8c1 thì hiển nhiên sẽ bỏ ăn thui. Trước giờ mình chỉ nghe nói cá bị chết vì nó chư chưa nghe ai nói cá bị chết vì đói bao h cả nên bạn cứ yên tâm đi. Chúc cá bạn mau khỏe trở lại.......