Cá ngựa vằn ko đẻ,lăn ra chết...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi DuongQBao, 25/8/08.

1. DuongQBao

DuongQBao Member

Thích đã nhận:
    0
    e có nuôi 6 con cá ngưa vằn đỏ,3 mái 2 đực.Ko biết đúng ko nhưng theo e thấy con cái là con có vây ngực và vây đuôi dài hơn con đực.Bụng con cái ngày càng to lên rùi sau đó nó lan đùng ra chết,nàm phơi bụng trên mặt nước,thiệt là tội nghiêp luôn.Có ai nuôi cá ngụa vằn đẻ được rồi giúp e với,huhu.:crying:

2. green_tank

green_tank Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Ủa! Sao có 3 cái 2 đực mà 6 con sọc ngựa vậy bạn, con này dễ nuôi lắm mà, đơn giản không chăm sóc nhiều, bơi đuổi nau vui mắt. Chắc bị nước đó, dơ quá hay bị clo. Bạn phơi nước máy ngoài nắng hay dùng dung dịch khử clo bán ngoài tiệm cá trước khi cho nước đó vào hồ xem sao, sọc ngựa đẻ thì mình không rõ lắm vì hồ nuôi nhiều loại, nhưng hình như nó đẻ một dây trứng sao đó nở ra con dài dài khoảng 2mm màu đen. Mình chỉ biết vậy thôi, newbie mà, các anh cho thêm kinh nghiệm.

3. DuongQBao

DuongQBao Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko phải tất cả đều chết,chỉ có con cá mái bụng to chết thôi,con cá mái bụng nhỏ hơn vẫn bơi lội bình thường lắm

4. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    bạn quan sát trên cơ thể nó có bị 1 or 2đốm trắng kg nếu có là cá bạn bị nấm mà chết đó !

5. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Ngựa vằn khó phân biệt đực cái lắm,hizhiz ! Mình nuôi cả đàn chục con mà chưa thấy con nào đẻ cả ! Ko lẽ lấy toàn đực ! Công nhận ngựa vằn khỏe thật , nước sao cũng oke , nếu bạn thấy cá có bầu tốt nhất nhốt riêng 1 đực -1 cái ra riêng

6. green_tank

green_tank Active Member

Thích đã nhận:
    14
    đực ốm nhách à, mái to hơn và hơi tròn người, nuôi ngựa sọc vui chứ, mình cũng vừa bị chết 2 con, lần đầu tiên thấy loại này chết, có lẽ do nước vì mình mới cắt tỉa mấy cái cây thủy sinh

7. DuongQBao

DuongQBao Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe,cá nhà e đẻ rồi.Sau đợt bị chết chỉ còn có 3 con,2 mái 1 trống,mấy bữa ko nhìn lại,bũa nay thấy bụng con 1 mái xẹp lép,tìm mãi ko thấy trứng đâu,chắc ko cho ăn,nó đói nó xơi luôn rồi quá:eek:

8. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Cá nhà mình cũng ko đẻ được chết mất 1 con bụng còn fòi cả trứng ra, thương quá là thương , còn 2 con mái bụng xẹp thì chả thấy trứng đâu ! Chán quá

9. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Mình nuôi 2 căp sọc ngựa, 1 cặp xanh và 1 cặp đỏ.
    Cặp đỏ đẻ cách đây 1 tuần, còn cặp xanh mới đẻ hôm nay.
    Sáng hôm qua thấy cá mái còn bụng rất to, sáng nay thấy bụng xẹp lép. Theo "sách vở" thì cá này đẻ trứng và 48 giờ sau mới nở, thế nhưng mình đã thấy cá con lẫn trong đám bèo tấm trên mặt nứơc~X(. Cặp đỏ đẻ cách đây 1 tuần cũng y như vậy. Cá con rất nhiều và thường bơi sát mặt nước.
    Cá này mình nuôi cũng không cầu kì lắm, cặp xanh thả trong xô rêu, để ngoài trời. Cặp đỏ thả trong hồ thủy sinh nhỏ. Chắc em mái của bạn thuộc dạng "khó đẻ", phải đưa vào bệnh viên mới mong mẹ tròn con vuông. ^^

10. MEODAITUONG

MEODAITUONG Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng làm sao phân biệt được đc cái vậy mình nuôi 6 đôi mà nhìn con nào cũng như con nào

11. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Ngựa vằn khó phân biệt trống mái,nhưng khi quan sát kỹ sẽ thấy con cái bụng to,xệ,thân bản dầy hơn con đực.Ngựa vằn sau khi sinh thì hay ăn trứng nên nếu nuôi nguyên bầy sẽ không có cá con.Tốt nhất là bắt 1 trống 1 mái ở riêng,sau khi thấy bụng cá mái xẹp xuống thì bắt cả trống mái ra,khoảng 4-5 ngày sau thì trứng nở.Cá con mới nở nhìn kỹ mới thấy.Mình chỉ biết có vậy thôi.