Cả nhà ai thích Sâu Xanh (Chích Bông) thì vào đây

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi NickName, 27/7/07.

1. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    sao ko thấy ai trên 4rum nói đến sâu xanh nhỉ ? Đây cũng là một loại chim xinh xăn' mà . em rất mê loại này, kêu hay mà đá cũng đẹp nữa. nhà em hiện đang sở hữu 4 em . nhưng vì ko bit cách chup hinh nên ko post hình cho ca nhà coi dc .Ai chung sở thích thì vào đây nha

2. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    hí ? mình nè
    mình củng đang nuôi 1 chú , rất xinh xắn ? àm ko biết nó có phải trống ko nửa ??? bụng màu xannh lá cây đậm , đuôi màu đen đậm ? vậy có phải trống ko ??? nè mình biết hình như có 2 loại sâu phải ko bạn ( sâu xanh ) và hình như có sâu vàng nửa hả bạn ? sâu nào chơi tốt hơn ha ? chúng ta cùng lập hôịi nha !
    bạn ơi ? trống, mái hót giống nhau hả bạn ? mà sâu hót hay ko bạn , tiếng nó như thế nào vậy, giống chích chòe ko ? chừng nào nó mới hót ? sao mình thấy nó lâu hót wá trời ?

3. NickName

Thích đã nhận:
    95
    Sâu Xanh trống thì ban nhìn o giữa đuôi nó co 2 cọng lông dài ( đuôi lau ) còn mái thì ko có. 1 đặt điểm nửa là nhìn ở 2 bên cổ của chim trống có 2 vệt đen đậm. mái thì vệt đen này rất mờ. còn về giọng hot' thì mái ko hót mà chỉ kêu thôi . giọng mái kêu : chéeee ........chéeeee........chéeeeee.....Đại loại là vậy. còn giọng trống thì : chích ............chích ........chích . nghe to rõ và dài ( nếu là trống chuyền chưa trổ thì ko co 2 cọng đuôi lau và giọng hot cũng rất ngắn ).còn về loại sâu thì rất nhiều bạn có thể xem trên forum. mình chỉ nuôi có 2 loại thôi . 1 là sâu đỏ 2 là sâu xanh . nếu con của bạn lâu hot' thì mình nghi nó là mái rồi..Vì mái ko hót mà cũng ko kêu nêu nuôi mỗi mình no'. ban nên kiếm 1 chú trống bỗi đã trổ rồi , kè lại gần lồng của chim bạn mà thử , nếu là trống thì no' sẽ đấu với nhau, còn mái thì ko , mà nó chỉ kêu chích chích ,nghẽ rất nhỏ và chim mái thường múa cánh xòe đuôi khi gặp trống. vậy đó, chúc bạn có 1 chú chim như ý=P~ =P~ =P~

4. NickName

Thích đã nhận:
    95
    hình chim trống nè bạn

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    thì ra con này là chim chích bông,em thường gọi nó là chim sâu,trước nuôi vài con,mấy em này ngoài thiên nhiên nhìu lắm,thỉnh thoảng vẫn nghe nó kêu,mà nhà ở tp đó nghen.em thấy nó nhỏ con ,xinh nhưng màu lông ko đẹp,hơn được con chim sẻ.Chỉ nghe nó kêu chick chick chick liên một hơi dài chứ chưa nghe nó hót,mà chắc loài này ko hót vì nếu hót người ta đổ xô nhau đi bắt liền,vì ở đâu có chim sẻ ờ đó có nó,nhìu lắm,ba91t là mệt nghỉ luôn.ko biết mấy bác nuôi có hót ko,giọng nó như thế nào vậy)cho em mấy clip nhạc đi

6. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Chim sâu hót hay lắm bạn ạ tui nghe con thích hơn cả chim khuyên nhưng nó khó nuôi quá lên ko ai bẫy về nuôi cả các bạn nuôi chim sâu cho ăn gi vậy tui cũng thích nuôi nhưng nó chẳng ăn gì cả cứ thấy yếu dần rui sợ nó chết nên đành phải phóng sinh cho đỡ tội lội !

7. longbdf

longbdf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em có nuôi 02 chú, một chú hót rất hay (mua 100k), mình nói với bác NickName ko tin chứ mình tính rồi: được 4 giọng, nghe ko thấy chán và đơn điệu, có người vẫn đứng hót, nhưng giờ chú nó đã ra đi rồi :( . Giờ còn 01 chú, hót ko hay bằng chỉ được 3 giọng, chú này đã vào bột rồi nhưng rất nhát, thấy có bóng người là ko hót. Bác NickName có cách nào khắc phục được ko ạ. Cho em hỏi luôn là chích bông có tắm ko vậy các bác, em bỏ nước vào nhưng ko thấy nó tắm toàn phải dùng bình xịt ko à nhưng cách này hư lồng hết.

8. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Sâu có tắm chứ! Mình có hai con sâu đầu đỏ nuôi chung trong lồng rộng cùng với 2 con khoen! Tụi nó tắm mình nhìn đã lắm.

9. NickName

Thích đã nhận:
    95
    mình nuôi 4 chú. hom nay mới đi đánh đc 2 chú nữa là 6 chú hehehehe. longbdf ko nên lạm đụng bình xịt quá như vậy hư cả chim lẫn lồng đó. đầu tiên bạn send wa lồng tắm , sau đó dùng bình xịt , xịt nhẹ vào chim 1 hoặc 2 lần, sau đó nó sẽ tự tắm.làm vậy 1 hoặc 2 lần sau đó bạn ko cần sữ dụng bình xịt nữa , mỗi lần thấy send wa là nó tự tắm thôi . còn về việc làm chim dạn thì....theo như cách mình nuôi là ; đầu tiên bạn treo chim trên cao , khỏang 2 mét. sau đó từ từ hạ lồng thấp xuống theo thời gian . và cũng từ từ để chim đến nơi gần người ra vào nhất. vậy là dạn nhanh thôi. theo mình là vậy đó, mình áp dụng cho tất cả chim mình nuôi. hiện giờ mình nuôi chim đa số là để lồng trên bàn thôi chứ ko treo. nên từ lúc mới đánh về đến khoảng 15 ngày là chơi như chỗ ko người rồi .

10. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    chào bác ? sâu nhà em thì là trống rồi ? như bác chỉ đó ? nhưng sao nó lâu hót wá , chỉ toàn kiêu chíp ko à ( như con gà con vậy ) àm mình nuiô đủ loại chơi chung có được ko ha ? sâu mình màu xanh léc à >? mình củng tahy61 ở chổ bán chim có sâu vàng nửa ? giống trên diển đàn đó ? vậy con nào chơi hay hơn ha ? vàng và xanh ... chơi chung được ko , nó có đấu nhau ko vậy ???? hì , đng` trách mình hỏi nhiều nha ? cảm ơn bác

11. NickName

Thích đã nhận:
    95
    nó kêu chip ko là do chưa có lủa , và cũng là do nhát nữa. nếu bạn để ý thì sẽ thấy lúc nào bạn đến gần mà nó vừa nhảy vừa la chip chip thì lúc đó nó còn nhát đó. tiếng kêu này là do hoảng sợ mà ra đó bạn. còn về việc sâu vàng thì bạn nên pots hình lên đi mình mới bít đc. ( ko bít phải con kít cô ko nữa). riêng vụ đá nhau thì loại nào đá loại đó thôi bạn ah, ko có việc xanh đá vàng đâu. muốn nó mau hót thì làm theo như mình chỉ bên trên đi. bảo đảm từ lúc mới đánh về đến 5 ngày sau là chơi. cách này nè
    sẵn đây cho mình hỏi chung ; có ai ở phường phuớc long quận 9 chơi chim sâu ko. có thì lên tiéng nha. mình đem chim đến dợt chơi

12. NickName

Thích đã nhận:
    95
    mình hiện giờ đang nuôi 6 chú tổng thể 4 chú xanh 1 chú đỏ và 1 chú sâu đũa . con mồi của mình là 1 chú chuyền, chưa trổ đuôi lau . nhưng chơi rất khá , ko sợ chim rừng nên mình mới đem đi làm mồi. 1 là cho chim sung khi chơi ngoài rừng 2 là cho chim quen lục khi đi rừng từ lúc còn nhỏ , về sau rất tốt cho chim nếu muốn làm chim mồi . nếu có diều kiện thì nên đem theo 2 lục. 1 trống 1 mái. chim mái củng treo lục nhưng chủ yếu là để kè con trống thôi, vì chim là chim chuyền nên rất chậm miệng khi ra rừng.có mái theo để thúc cho nó máu, kêu cho tốt . có vậy chim rừng mới về. theo mình và những anh em chơi sâu của mình thấy thì . loại này bạn ko nên nuôi chim bổi , tốt nhất là nên nuôi chim chuyền khi chưa trổ đuôi lau và mép còn vàng đã xác định đc là trống. cho dù nuôi kiểng hay để làm mồi cũng vậy. nếu bạn nuôi chim bỏi lên mồi thì mỗi ngày bạn chỉ có thể đánh đc cao lắm là 3 con thôi , xong 3 con đó có gắn lục lên thì chim cũng ko chơi . còn chim chuyền lên thì đánh vô tư. cái này mình đã test rồi nên thấy vậy. bằng chứng là 2 con mồi trước của mình đó. ( 1 chuyền lên . 1 bỗi lên ) con mồi chuyền đánh rất tốt. trong khi mồi bỗi đánh rất buồn. 3 con 1 ngày là cho nghỉ roài.anh em nào ko tin cứ test thử đi roài thấy.

13. NickName

Thích đã nhận:
    95
    sâu vàng bạn nói có phải con này ko bạn [​IMG] thứ này có 2 loại. 1 đầu đen và 1 đầu xanh. nó thường đc gọi là sâu vàng hoặc kít cô .nếu đúng là loại này thì..........con sâu của bạn gặp nó là chạy xỉu lun đóa. vì nó to gấp 5 lần sâu xanh hahaha:laughing: :laughing:

14. NickName

Thích đã nhận:
    95
    aaaaaaaaaaaaaaaaaa......mới thanh lí 2 em hôm wa, hôm nay 2 em bị mèo thanh lí. trời ơi huhuhuhu... giờ còn có 2 em . 1 trống 1 mái hix hix hix con mèo hàng xóm mất dạy

15. NickName

Thích đã nhận:
    95
    bạn nên thường xuyên duợt cho chim sung. giống này tập tính giống như cc than vậy đó. dợt thường xuyên chim sung hot ghê lắm

16. NickName

Thích đã nhận:
    95
    hahaha sáng nay mới đánh đc 1 chú chuyền. chưa trổ đuôi lau nhé. hehe , em này dáng đẹp mà cũng dữ nữa, mới đành về cho vô lồng kè sát chim nhà vô nó chơi lun mà ko hề sợ. ( chắc là còn lửa rừng ) sướng thật :D:D:D:D

17. hlong_ce

hlong_ce Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Pác Nickname này vui tính thiệt! Pác có vẻ là cao thủ chim sâu nhỉ! Pác có chơi Huýt cô chứ? Pác ở phường Phước Long A hay B? HLong_ce có thời gian sống ở Thủ Đức, hồi trước hay xuống khu tập bắn chơi, nhân tiện xì pam chút, Pác nói ở Q9 có chim CM, khu vực đó nằm ở đâu nhỉ!

18. NickName

Thích đã nhận:
    95
    Nick o P phước long b khu chao` mao` thừong về là khu rừng giã gần nhà nick. Nick ko co nuôi HC chỉ nuôi sâu thui :p anh em nào cần về loài này cứ pm cho Nick có tất cả hihihi:D:D:D

19. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    Chào mào thủ đức anh hlong và anh công minh mà bẩy được con nào chắc em chết
    Vì vùng này rất nhiều người bẩy, dân ở đây cũng nuôi ép giọng
    Huýt cô cũng vậy nhiều người bẩy lắm, nhưng có thể bẩy dính.

Nói vậy thôi chứ biết đâu gặp bầy mới.

20. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

hihi bẫy không được thì dợt chim cũng dzui,
    vì dụng ý cũng đâu có bẫy hết đâu, chủ yếu được em đẹp đẹp về chơi một năm được một em cũng vui rồi.
    Em hay đẹp đẹp á, chớ em hihi tệ thì cho về rừng.

Last edited: 3/8/07