cá nhà em bị ốm

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi PLASTIC, 9/6/07.

1. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bác em là người mới hôm nay em xin nhờ các bác chỉ em cách cho cá dĩa mập trở lại hồi trứơc em có con cá dĩa bồ câu em nuôi cho nó ăn trùng chỉ , lăng quăng , bobo , cá lóc con , đồ hộp thế mà nó càng ngày càng ốm và đi luôn :crying: :crying: bây giờ con da rắn cũng ốm (nhưng chưa sao vì không ốm lắm ) các bác cao thủ ơi ! bác nào nuôi có gặp trường hợp này xin chỉ giáo cho ạ .

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Cho nhiệt ở mức 30 hay 31 , nhiệt cao sẽ giúp cá mau đói háo ăn nhanh và song sóng đó cũng giảm đi lượng vi khuẩn có thể gây bệnh cho cá , muốn cá mập hơn thì bạn nên cho cá ăn những thức ăn giàu đạm như trùn , tim bò, đây ko phải là bệnh đâu mà do bạn lơ là thôi , dù cho ăn đồ hộp thì cá vẫn khỏe vì cho ăn đều độ hàng ngày , với những thức ăn giàu đạm đó thì việc thay nước hàng ngày là cần thiết đó bạn dù máy lọc của bạn tốt .
    Mà chắc bạn yêu cá lắm phải ko , nuôi cá cảnh mà bạn muốn cá béo thì ....Cá béo thướng có sức chống chịu với sự thay đổi môi trường yếu hơn cá khỏe đó bạn , cá mà ốm quá cũng thế thôi .

3. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    mình sẽ làm theo lời bạn nếu cá khỏe thì mình sẽ pót hình lên cho bạn xem . à bạn nói đúng rồi đấy mình từ nhỏ đã thấy cá dĩa và thích nhất là nó đấy bây giờ mình có nuôi vài con (vì trước khi tham gia diễn đàn mình thấy có nhiều em đẹp quá xá) .

4. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    làm cách nào để tăng nhiệt độ hồ hở bạn . Nhiệt độ hồ của mình củng khoảng 31 , 32 mừ .có cần tách con đó ra hồ riêng không bạn?

5. vikisan

vikisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    PLASTIC à,
    Bạn nên viết cụ thể thêm về môi trường nuôi cá của mình thì ae trên 4fum này mới có ý kiến chính xác giúp bạn được. VD như bể to bao nhiêu, nuôi mấy con? Chế độ ăn? Thay nước thế nào? Có dùng máy lọc ko? Nhiệt độ, pH và độ cứng của nước v.v...? Cá bị bệnh do nhiều nguyên nhân lắm.
    Muốn tăng nhiệt độ phải dùng cây sưởi. 31-32 độ là ổn rồi, nhưng kiểm tra lại xem có đúng ko nhé.
    Chúc cá bạn mau hồi sức.

6. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    bể của mình 8 tấc , nuôi 10 c0n cá dĩa với vài con cá nhỏ, mình cho nó ăn 2 lần 1 ngày lần 1: cho ăn trùng chỉ . Lần 2 : cho ăn cá lóc con . thấy nước đục thì thay , máy lọc lúc nào cũng chạy , nhiệt độ 32 .

7. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mà cá bạn lớn cỡ bao nhiêu,tot nhat là đừng nuoi chung voi cá khác.Cá mình nuôi mỗi ngày thay nuoc100%
    cứ 1 tuần minh ngâm thuốc tím 1 lần(khoảng 15 phút) để hạn chế mầm bệnh

8. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Để phòng bệnh, đừng đợi nước đục mới thay! Mà phải thay nước thường xuyên nhá! Lúc thay nước thì chất lượng nước mới bỏ vào cũng phải tương tự như nước cũ. Mỗi người thay nước một cách khác nhau. Trên 4rum này có viết nhiều lắm rồi, bạn tham khảo thêm đi.
    Còn cá ốm yếu thế nào cũng nên viết cụ thể nhé thì mới xác định đúng bệnh để điều trị. Nếu ko biết đúng bệnh mà đánh thuốc lung tung thì cá càng yếu thêm. Hại sẽ nhiều hơn lợi!

9. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    Mình muốn hỏi bixo là bạn ngâm thuốc tím nồng độ bao nhiêu mà để 15 phút? Mình cũng có vài cách ngâm thuốc tím, nhưng để thời gian ít hơn, và trong khi ngâm cá phải cho xịt oxy vào vì thuốc tím là chất oxy hoá, sẽ lấy hết õy trong nước và làm cá ngạt nếu để lâu.
    Theo mình biết chỉ nên ngâm thuốc tím khi cá bị bệnh thôi, hoặc lúc mới mua cá về để khử sạch trùng bên ngoài. Thuốc tím có tác dụng khử trùng tốt, nhưng như thế cá sẽ kém có khả năng tự phòng bệnh khi bạn dùng liên tục. Nếu bể bị nhiễm vi trùng hoặc kí sinh gây ra thì cá mắc ngay. Nếu mình biết ko đúng xin các bạn sửa và góp ý nhé.
    Rất mong được góp ý của các cao thủ.

10. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    anh ơi,nhà em có nuôi mấy chú cá đĩa,nhưng mà no bi chóc vẫy làm sao bây giờ hả anh,em nuôi chung mấy con lận có sao không anh

11. vikisan

Thích đã nhận:
    28
    vuhai à,
    Bị chóc vẩy thì theo mình chịu rồi! Ko biết các bác cao thủ khác có cách gì chữa được ko? Nếu có thì viết lên cho ae mình học tập thêm nhé.
    Mình ko hiểu mấy con lận là con gì, mong bạn thông cảm. Nhưng thường ko nên nuôi với các loài khác, nhất là với các loài hung hăng, mang nhiều bệnh tật, hay quấy cá đĩa, dành ăn với cá đĩa v.v... Ngay cả với họ hàng gần như cá thần tiên cũng ko nên nuôi chung (vì mang những bệnh có hại cho cá đĩa, trong khi đó thần tiên lại chịu đựng được tốt). Đây là ý kiến riêng của mình. Các ae khác có thể có ý kiến khác.

12. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    S.O.S con hạt lựu bị ốm bữa trước hôm nay thấy mắt nó bỗng sưng lên ai có tứng gặp tình trạng này xin chỉ giáo cho ạ ! xin trả lời nhanh giùm vì sợ nếu nó là bệnh nguy hiểm thì có thể lây cho cả hồ đấy ạ :-S

13. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Bạn có thể diễn tả thêm tý được không? Mắt lòi ra có màn mờ đục hay sao?

14. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    mắt của nó giống như bị sưng lên có một mán mờ đục xung quanh và mình để ý thì thấy nó ít bơi ra xa chỉ ở chỗ cái máy lọc

15. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
  16. hiep

hiep Guest

mình cũng mới nuôi cá đĩa thôi nhưng vừa rồi chúng cũng bị ốm làm mình mệt quá.May nhờ các anh em trên diễn đàn chỉ bảo nên giờ chúng khỏe rồi hihi

17. bixo

bixo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chào bạn

Mình ngâm sao cho thuốc tím pha vô nước có màu hồng,thuốc tím theo mình biết thì không lấy đi oxy mà còn tạo ra oxy khi bị phân hủy,còn về việc cá bị ngạt là do ngâm lâu quá or đậm quá .Cá tuy sống trong môi trường nước nhưng chúng vẫn uống nước(gap10 lần trong lương cơ thể)vì vậy khi ngâm thuốc phải đúng liều
    Theo mình thì ngâm thuốc tím định kỳ vừa phòng bệnh vừa vệ sinh hồ luôn chứ không làm giảm khả năng phòng vệ of cá(mình áp dụng được hơn 1 năm thấy cũng ok)bye

18. PLASTIC

PLASTIC Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hiep ơi anh em trên diễn đàn chỉ bạn như thế nào ? chỉ cho mình với em hạt lựu die rùi bây giờ tới em trắng cũng ốm :crying: :crying: sẳn hỏi luôn gặp tình trạng như vậy có cần tách ra riềng không ?