cá nhát quá

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi sat ca, 27/11/07.

1. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh em trên diển đàn có biết cách nào làm cho cá rồng bớt nhát không ,em mới mua cá về cũng được hơn một tuần rồi .cám ơn các anh em nhiều

2. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn đừng lo,vì mới vền cá nhát vậy đó,bạn cứ từ từ ngắm nhìn nó hằnng ngày,dần dần cá sẽ quen mà thôi,chuyện đó là bình thừo7ng mà.dừng lo nhé

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn nên mua thêm vài em kim sơn thả vào là cá hết nhát ngay í mà.

4. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cái vụ mua em kim sơn thả vào là mình thấy không hiệu nghiệm rồi ( chỉ đối với cá mình trước đây nhé )
    Trước đây con TL nhà mình cũng nhát lắm , thế là cũng mua 2 em kim ngân và kim sơn thả vào cho nó dành ăn để sung lên , nhưng đã xảy ra tác dụng phụ : 2 con kia chạy nhanh quá làm em TL giật mình , lâu lâu cứ phóng lung tung , càng stress thêm , thế là vớt 2 em ra .
    Vài ý kiến khi áp dụng cho cá của mình .

5. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cá rồng còn nhỏ hay nhát lắm bạn ah ! bạn nên để loại máy lọc tạo sóng để gây dộng nước giúp cho cá chịu khó bơi lội, đừng cho ăn quá no vì ăn no quá cá sẽ ko chịu khó hoạt độn nữa...........bạn có thể mua Cá dơi hoặc hỏa tiễn để thả chung giúp cá sung và năng động hơn....chúc bạn thành công

6. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    @Sat ca:Cá Rồng khi thay đổi môi trường thường gặp tình trạng nhát(stress) do chất lượng nước nơi cũ và mới không giống nhau,bạn nên cho thêm lá bàng vào hồ cộng thêm 1 vài loại cá khác kích thước nhỏ hơn.Đừng cho cá ăn trong thời gian này,thức ăn bỏ vào hồ chỉ gây ô nhiễm thêm,cứ để cá đói tự khắc chúng sẽ dạn dĩ hơn.
    Đừng tỏ ra lo lắng khi gặp tình huống này vì đây là vấn đề mà bất cứ người nuôi cá Rồng nào cũng phải trải qua.Chúc bạn thành công nhé!

7. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá em cũng vậy, mới bắt về được hai hôm, nhưng mỗi lần đến gần nó cứ phóng lên nóc của hổ liên tục làm rớt mất cái vảy ra, em buồn quá, em liền lấy giấy bao hồ lại. Anh em cho em hỏi bao lại mai mốt bỏ ra cá có hết nhát không, ai có kinh nghiêm gì chỉ cho em với....cá em mà nhảy hoài như thế này chắc cá chết mất huhuhuhuhu

8. pholina

pholina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Đối với mình thì biện pháp này hữu hiệu đấy vì con TL của mình bây giờ tinh thần đã ổn định rồi .

9. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Muốn cá hết nhát cũng không khó, hơi tàn bạo chút các bác ạ. Như em HL nhà mình đây, hôm đâu về cũng nhát nhưng mình để bể em nó ở chỗ có nhiều người qua lại, kèm theo không cho ăn khoảng 2-3 hôm. Sau đó cũng cho ăn rất từ tốn chứ không cho ăn no hẳn, đèn bật 8 tiếng, mỗi ngày cứ đều đều thay nước ít một để em quen dần việc khuấy động bể, vì nếu không vệ sinh thì bể bẩn, đầu tiên em nó cũng hoảng, nhưng lâu dần thành trai, bây giờ thì vô tư, thả gì vô cũng ăn hết.

10. LaHanNgheAn

LaHanNgheAn New Member

Thích đã nhận:
    0

11. De lena Pippi

De lena Pippi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Bạn HOÀNG LÂN nói rất chính xác,dĩ độc trị độc,tâm lý các bạn mới nuôi cá Rồng thường xao động theo từng cú nhảy của em nó,theo Pi thì cứ cho em nó ra nơi có nhiều người qua lại,tất nhiên thờii gian đầu em nó sẽ stress nhưng sau đó tình trạng này sẽ khắc phục!

12. HOÀNG LÂN

Thích đã nhận:
    44
    Cám ơn bạn, điều này thực ra mình đã áp dụng ít nhất là cho 4 chú, đầu tiên là Kim Úc, KHV, QB, HL, tất cả đầu tiên về rất dát, nhưng nếu như làm đúng như cách mình thì chắc chắn hết, chỉ cần cá phát triển đến size 25cm trở ra là hết hẳn, lúc đó chúng sẽ bình tĩnh trở lại, chứ càng tre đậy, dán kín càng chết, khi cá to rồi thì càng khó chữa mà không cẩn thận đến lúc đấy dù chỉ cần tại nạn nhỏ như tróc vảy, gãy vây cũng rất khó lành, thời gian lành rất lâu. ~X(

13. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    vậy chắcc em phải đến nghịch nước cho nó nhảy vài cái cho nó wen luôn hihìhìhì. Cảm ơn các bác đã tư vấn nha, mong rằng em ca của mình mau hết nhát

14. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá mới về bác nào cũng o bế-lo lắng có thể hơi thái quá nhưng dù sao cũng cần chú ý đến chất lượng nước trong bể cá xem có gần tiêu chuẩn không? sau đó có thể tạm thời che chắn...nửa kín nửa hở sau ngày càng ...hớ hênh ???cho vài con cá nhỏ xinh xinh ( bẩy mầu, mún, cá vàng con...) nếu cá rồng mà sợ loại này nữa thì đổi tên gọi là cá ...run. Chắc chắn chưa đến một tháng từ run đổi lại rồng thôi!

15. sat ca

sat ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    '' đèn bật 8 tiếng, mỗi ngày''
    bác ơi cho em hỏi nếu bật đèn như vậy thi ̀cá có bị đen lưng không ?

16. HOÀNG LÂN

Thích đã nhận:
    44
    Tùy theo từng loại bạn ạ,thí dụ nếu nuôi QB, Thanh Long thì ngay từ nhỏ tránh dùng đèn nhiều sẽ đen lưng, kết hợp với nền Trắng. Còn KHV, CL, HL thì thoải mái.

17. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    em thả một cặp hồng két và một cặp thái hổ hihìhìhi....cá đõnhát hẳn, nhưng vẫn còn sợ người chút xíu, hy vọng vài tuần sau sẽ hết....

18. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Cá em bị thằng nhóc trong nhà đến gần hồ chọc nó lúc em không có nhà làm cho nó nhảy loạn cào cào lên, giờ cá em lại nhát trở lại, chán quá....

19. tigerblue9904

Thích đã nhận:
    5
    Các bác nè, cá lúc đầu nhát thì khoảng bao lâu thì cá mới hết nhát các bác ha, không biết khi nó lớn có còn nhát nưã không

20. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Thông thường cá lúc đói sẽ dạn hơn lúc no, do đó mình thường ngồi sát hồ ngắm cá rất lâu trước khi cho ăn để tạo thói quen và gần gủi với người nhiều hơn, đương nhiên là tránh những động tác nhanh bất ngờ vì cá nhỏ thường rất nhát, sau một thời gian làm quen, khi mình đến gần cá có cảm giác được ăn nên quấn quít quanh hồ trong rất thích nhưng khi ăn no xong thì mình nên ngắm cá từ xa là tốt nhất.