Cá nhát người làm sao chữa trị hiệu quả nhất ?????

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Kimmaluu1811, 21/5/07.

1. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    em có 1 con la hán rất đẹp.......nhưng nó tất nhát người thấy ai lại gần hồ là đen người lại......rồi chui vào góc trốn....một lát sau mới chui ra lại.....em đã thử rất nhiếu cách như bỏ cá nhử vào, cá chăm, soi kiếng, kè mái nhưng chỉ sung đc một khoảng rồi thấy người lại nhát...............nhiều cách ko hiệu quả.....các bác trên 4r có "tuyệt chiêu" nào hiệu quả giúp cá sung trở lại và ko nhát người nữa chỉ em với.......cảm ơn ạ !!!!!

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có đấy, Cá nhát là do bạn nghịch cá nhiều quá, mà đã nghịch cá lại hay cho nó ăn, mà giống cá bột đã ăn no là nó bớt xung đi vì không phải kiếm mồi nữa, lời khuuyên của mình là cho cá nhịn ăn mấy hôm sau đó cho ăn từ từ ít một, đảm bảo các lần sau cứ thấy người là bơi ra đòi ăn chứ không chốn mãi thì có mà chết đói mất.

3. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn hãy tham khảo tại đây http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=18312 . Chúc cá bạn mau hết nhát.

4. badboy_78vt

badboy_78vt Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có con cá như vậy và mình mua con cá rô phi nhỏ hơn nó bỏ chung vô....wa ngày sau nó đập con rơ te tua xong nó xung lại liền....bạn có thể thử cách đó xem

5. Kinh Kamalau

Kinh Kamalau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho nó đói meo râu khoảng 2 ngày (không chít đâu mà sợ), sau đó cho ăn vừa thôi, rồi lại bỏ đói 2 ngày rồi cho ăn 1 ít (nhớ cho ăn ít thôi mới được), cho đói 2 ngày, đến khi cho ăn, lần này cầm thức ăn (tép nhỏ) trên tay nhứ nhứ trên mặt nước, xem thử nó có nhảy lên để ăn không (ông nội nó còn phải nhảy lên nữa chứ ở đó mà "chốn"). Từ đó về sau thấy "cái bản mặt" của bạn là nó phi ra đòi ăn ngay. Thân..........

6. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Chủ yếu là mình phải thật kiên nhẫn thôi, còn dùng cách nào thì tùy theo sự phán đoán của bản thân mình bạn ạ :D

7. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến của bạn rất chính xác. Mình đã từng gặp trường hợp như thế, mỗi lần thấy mình là nó cứ phóng vèo vèo trong hồ, có lúc nỗi điên lên muốn bắt nó ra đập một cái chết tươi cho rồi. Nhưng kềm chế lại, kiên nhẫn dụ nó từ từ rồi nó sẽ thân quen với bạn thôi. Đây cũng là một điều thú vị khi nuôi cá la hán.

8. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến của bạn rất chính xác!
    Mình đã từng gặp trường hợp như thế. Mỗi lần thấy mình đến gần là nó cứ phóng vèo vèo trong hồ như thể mình là ma vậy. Nhiều lúc nỗi điên lên muốn bắt nó ra đập một cái cho chết tươi cho rồi nhưng phải bình tỉnh và kiễn nhẫn, từ từ rồi nó sẽ thân quen với ta thôi. Đấy cũng là một điều thú vị khi nuôi cá la hán.

9. NeMo104

NeMo104 Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý kiến của bạn trung2t3c rất chính xác!
    Mình đã từng gặp trường hợp như thế. Mỗi lần thấy mình đến gần là nó cứ phóng vèo vèo trong hồ như thể mình là ma vậy. Nhiều lúc nỗi điên lên muốn bắt nó ra đập một cái cho chết tươi cho rồi nhưng phải bình tỉnh và kiễn nhẫn, từ từ rồi nó sẽ thân quen với ta thôi. Đấy cũng là một điều thú vị khi nuôi cá la hán.

10. binhmai

binhmai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh giống em rồi! Con cá em lúc đó đầu đang u bự lắm, rồi ko bít au chọc, nó thấy người là lao như điên.
    Hồi đó em tức quá còn cầm cái vợt bỏ vào dí uýnh nó quá trời luôn.
    hic!
    Bây giờ nó thành quái vật không đầu rồi!

11. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình thì bạn nên có ám hiệu khi cho cá ăn. Ví dụ như đập tay vào thành bể mấy cái rồi thả mồi xuống.

12. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này để em thử nghiệm,thằng em của em nó ghét em lắm,cứ em vắng nah2 là nó phá cá,hèn gì cứ thấy người là cá nổi sọc đen sọc vằn tè le,nhưng cứ cho ăn,động tác nhẹ nhàng là từ từ nó cũng xung lại thui

13. Fish 2005

Fish 2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    - dùng 2 tấm kính ngăn cho nó ở giữa, hai đầu cho hai con cá mái hoặc trống cũng được nhỏ hơn và không bị nhát người bỏ vô hai ô còn lại để cho kè.
    - cho hai con hai bên ăn, con ở giửa cho nhịn đói 02 ngày, nếu chạy lên đòi ăn thì mới cho ăn nhưng kg thả mồi vô mà đút cho nó ăn, nhớ không cho ăn no. hai con kia cũng đút cho ăn luôn để con ở giửa nghe thấy mà bắt chước lên đòi ăn theo. khi nó chịu chạy lên mặt nước đòi ăn thì cho ăn một ngày nhịn một ngày thì một tuần đến hai tuần là nó dạng lại thôi.
    bạn cố gắn thử xem hiệu quả không.

14. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Bài viết rất NGẮN GỌN & HAY!!! Cám ơn Fish2005 nhé. Lâu quá mới thấy đợt này Fish chịu khó trả lời cho các bạn ghê. Chúc Fish tiếp tục cho ra lò nhiều cá đẹp nhé!

15. badboydn

badboydn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên cho cá nhịn đói vài ngày, sau đó từ từ lại cho cá ăn, hành động nhẹ nhàng thôi tránh cá sợ hãi, bạn cũng có thể mua cá mồi vào cho cá rượt, tăg thêm tính dạn dĩ cho con cá

16. huyhoang911

huyhoang911 Member

Thích đã nhận:
    1
    chắc là bạn mới mua con cá ấy chứ gì? ................................... cứ từ từ thì nó sẽ dang thôi nuôi cá là tập cho mình tính kiên nhân đấy......................ban nên cho cá nhịn đói khoàng 1 ngày rồi thả mồi từ từ vào cho cá ăn cứ thế nó sẽ quen bạn và nó sẽ ít nhát nữa chúc bạn thành công:applause:

17. ltpm

ltpm Member

Thích đã nhận:
    0
    Mỗi lần cho ăn bạn đừng bỏ ngay vào hồ mà cầm con tép nhứ nhứ ngoài khung kính cho nó ra. Sau đó mới cho ăn. Ngoài ra còn cách dùng cá mồi (cá bảy màu) thả chung cho nó không sợ người nữa ( chú ý bể phải rộng thì đàn bảy màu của bạn mới sống sót được). Tớ thả bể nhỏ chỉ 2 ngày sau là đi nguyên cả đàn

18. red_general

red_general Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi đó , để con tép lên mặt nước , mỗi lần nó đớp thì giựt lên cho nó chạy vòng vòng rồi thả xuống ^^!