Cá nhát Quá Cứu!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hieudylan, 23/9/07.

1. hieudylan

hieudylan Banned

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa mua 2 con cá 1 con thì cở 2 ngón tay còn con kia thi bằng ngon út sao nó nhát wá em vừa đụng vào hồ là no chạy cong đuôi luôn:) chán wa ah các anh chỉ em làm sao cho nó gan lên 1 tý dc ko?? Thanks

2. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đó là do bạn vừa mới thả vào bể mới nên nó mới như vậy.cứ nuôi đến khoảng 1-2 tháng sau là nó gan lên liên`.Kinh nghiệm của tôi dể cho cá sung ne`:TRƯỚC bữa ăn 15->20 phút thì cho nó soi gương 5 fut và luôn bật đèn trong bể từ 17h->22h thì tắt tránh tình trạng làm cho cá giật mình.Đó chỉ có vậy thôi

3. hieudylan

hieudylan Banned

Thích đã nhận:
    0
    trời thì mình làm rồi ngay cả việc mua cá mồi cho nó chơi cũng kô dc kia huhuu

4. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 con 2 ngón, 1 con ngón út àh
    ko nên để chung đâu, nó nhát là đúng rồi

5. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đã bảo đợi 1-2 tháng mà, pác mới mua về , còn lạ nước lạ cái lấy gì sung sao nỗi vả lại pác nên ngăn vách ra đi, ngăn bằng kiếng đục nha, 2 con chênh lêch nhau như thế thì sõ có con nhát là cái chắc, pác đừng lo sau 1 thời than là đâu vào đó, tình trang này tui gặp hoài chứ gì

6. StevenHoang

StevenHoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác lấy giấy báo + dìng băng keo bịt kín hồ.Cho nó nhịn đói khoảng 2 ngày( đừng cho ăn gì cả ) Sau đó dở 1 phần giấy báo che hồ ra rồi cho ăn. Lấy băng keo trong định vị lại. Rồi tiếp theo những lần cho ăn tới bác dở giấy báo thêm 1 phần nữa. Cứ tiếp tục như vậy đến khi dở bỏ toàn bộ giấy báo

Lưu ý : Mỗi lần 1 ít thôi.Chứ dở 1 tý ra bác dở 1/2 tờ báo thì công toi. Khi bạn cho ăn bạn nên dòm nó ở phần xé báo.Tuyệt đối ít khi dòm từ trên xuống.Làm vậy nó càng nhát hơn.

7. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho nó nhịn đói 1 ngày đi bạn, trong thời gian đó không mở đèn, sau 1 ngày cho nó ăn cá chăm nhỏ nhỏ đó

8. hieudylan

hieudylan Banned

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng cho nó nhịn đói rồi !!! 2 ngày luôn là khác nhưng cũng vậy áh chán ghê !!!!

9. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cá bạn đã hết nhát chưa sao cá mình nuôi được khoảng hơn 1 tuần rồi sao vẫn nhát quá vậy cứ nằm 1 chỗ hoài à thấy bóng mình là nó cứ phóng lại chạy cong đuôi mình đã thử một nhiều cách nhưng vẫn không có hiệu quả có bạn nào biết thì chỉ dùm minh với

10. DUCTIN5450

DUCTIN5450 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nên xem lai coi hồ của bạn đặt ở đâu nên tránh những chỗ có nhiều người qua lại, nhà có nuôi mèo không coi chừng nó phá đó, đặt hồ cao lên để cá nhìn xuống thấy mọi vật điều nhỏ và áp dụng những bước như các pro đã hướng dẫn như bỏ đói kè kiếng... cá sẽ dạn lại thôi mình từng bị rồi cá đen thui luôn nhưng làm như trên nó đã đẹp trở lại chúc bạn thành công!!!!!

11. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho nó nhịn đói đi, trước khi cho ăn chịu khó chơi với nó 1 chút rôi cho ăn. vài lần thì cá quen chủ

12. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mình đã thử mọi cách nhưng cá mình vẫn nhát vậy các bạn còn có cách nào thì chỉ cho mình với

13. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con LH nhà mình cỡ 3 ngón hôm bữa nuôi trong hồ nhỏ quá và để gần cửa nên nhiều người qua lại làm nó nhát quá trời luôn. Bgiờ mình chuyển qua hồ lớn nên mua cá sặc cho nó dí để nó sung lên nhưng ở ngoài chợ không thấy ai bán các sặc cả nên mua con sặc gấm luôn. Ai ngờ mới thả vô nó dí vài vòng là phập mất con cá sặc rồi bị mắc nghẹn luôn. Cũng may là phát hiện kịp thời. Mình fải banh miệng nó ra lấy nhíp gấp con cá sặc ra mới dc đó. Ở TP này khó tìm cá sặc lớn để mua ghê, mình định mua cá Ali cho nó dí vì nghe nói cá này bơi nhanh lắm

14. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mua cá ali cũng được mình cũng mới mua một em để nó dí nè cũng chẳng biết chừng nào nó mới hêt nhát đây chán thật

15. kimcuongxanh288

kimcuongxanh288 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên ngăn hồ ra hoặc nuôi riêng , ngăn bằng kính mờ nha , muốn hết nhát thì bạn cho cá nhịn đói 1 ngày ( ko sao đâu) ,tối cỡ 6h bật đèn đến 10h thì tắt , ( lúc mới bật đèn cá sẽ rất nhát ). tránh đi qua di lại hồ nhiều lần , bạn nên bât đèn rồi đi chơi đến 10h , xem lại thử còn nhát ko ?

16. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề cá nhát này nhiều bạn bị "dính" quá nhĩ, mình có chút ý kiến ko biết co giúp ích gì cho mấy bạn dc ko ?
    nếu như cá mới mua về khoảng 1 tuần thì chuyện bình thường và bình thường hơn đối với cá dưới 2 ngón.
    mình cũng nói với các bạn luôn là NHÁT chính là bệnh. lý do là cá quan sát thấy 1 chuyển động bất ngờ và phản xạ. phản xa mạnh hay yếu thể hiện cá nhát ít hay nhát nhiều. thôi nói tóm lại là như vầy:
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Cá bị stress nặng do bị quấy rầy hoặc quá ồn ào khiến cá hoảng loạn. Cá thấy người thường nhút nhát, ép vào thành hồ như bị mất phương hướng. Đôi lúc quẫy mạnh khiến vảy bị bong tróc, rách, gù co lại, màu sắc trở nên nhợt nhạt, thở gấp. Lâu lâu giật mình, bơi vòng vòng như lên cơn.
    - Cách chữa: Không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh mặt trời sáng chói chiếu thẳng vào, ổn định nhiệt độ nước ở 30°C, không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.
    nếu như ko dc nữa thì.... pác sĩ bó tay :D
    chúc cá các bạn mau "hung tợn" nhé :D

17. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    ừ bạn Longca nói đúng đó mình có mua 2 con một con cỡ lóng tay út một con cỡ 1 ngón rưỡi con cỡ lóng tay ut thì không bị nhát nó cứ bơi lội suốt ngày thấy măt mình là nó bơi ra đòi ăn ngay còn con cỡ ngon rưỡi thì ngược lại nó quá nhát luôn suốt ngày cứ núp hoài thất măt mình là y như rằng kiếm chỗ núp nói thật khi cá la hán bị nhát đây là lúc làm người nuôi dễ nản nhất

18. JohnCena

JohnCena Member

Thích đã nhận:
    0
    các anh ơi con cá em có lúc mất chữ rồi lên lại thì có bị sao không

19. tiachop

tiachop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

muốn cá hít nhát thì bác mua cá hỏa tiễn bỏ zo cho nó zi' là hít nhát liền!!!

20. dunglachoihet1

dunglachoihet1 Member

Thích đã nhận:
    0
    cách của cao thủ đây : bạn siêng thì lấy giáy báo hay decan cũng dc bao wanh hồ kiếng của bạn lại và tách 2 bé nó ra thì khoảng 3-5ngày cá sẽ tĩnh táo thì lúc đó bạn tháo từ từ lớp giấy báo ra mặt hông rồi tơi mặt trước cứ thế má tháo ra thì se oke thui ah :B chúc cá ban tốt