Cá NHÁT quá!!! pó tay rùi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi FudyerXFX, 20/7/06.

1. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0

Em đã tham khảo các bài trên 4rum nhưng ko có tác dụng nên mới mở chủ đề mới
    Con khỉ đỏ của em tự nhiên giở chứng. Nó cứ trốn ở chỗ máy lọc, rất ít bơi. Em đã thử nhìu cách như : cho cá soi gương, lấy giấy bọc hồ, rồi thả cá nhỏ vào để cho khỉ đỏ cảm thấy an toàn nhưng ko có tác dụng gì, lạ là màu của nó vẫn như thường. Ai đã từng trải thì giúp em với!!! Cảm ơn trước nhe:-* :-* :-*

2. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Fu thử để thêm vài ngày nữa xem, bạn cứ để cá một mình đừng xem cá quá nhiều có thể bạn quan tâm cá nhiều quá nên thấy bóng của bạn nên cá phục hồi chậm đấy

3. trumlahan

trumlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn đừng có đứng nhìn nó nữa. Trong thời gian này khi cho ăn và cho vào liền rồi đi chổ khác. Cứ làm vậy được vài ngày rồi bạn cho nó tập đá kiếng dần dần là được rồi.

4. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ko nghĩ là do nguyên nhân mà 2 bạn trên đề cập đâu,vì theo fu nói là màu cá vẫn bình thường mà có nhát đâu chắc cá bị lý do kỹ thuật nào đó phải chăng nó đang bị bệnh hoặc xì trét chẳng hạn?Bạn fu gì ơi bạn nói rõ hơn về tình hình của cá bạn.biết đầu sẽ chuẩn đoán được và cứu chữa chăng.

5. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Một khi mà Khỉ đã zở chứng thì thật là khó trị. Không biết cá của bạn được bao lớn rồi. Mình cũng bị 1 con, lúc ở chủ cũ cỡ 2 ngón tay nhìn rất sung, đầu đang lên, màu sắc cực đẹp nói chung là nếu đánh giá thì rất có tương lai. Khi bắt về nhà do chủ quan (vì gần nhà mình) không bọc trong bọc sốp đen, về nhà thả ra cứ thấy bóng người là chạy tứ tung trong hồ, rồi tìm chỗ trốn biệt. khi cho ăn không dám ra, bỏ đói 2- 3 ngày cũng không ra ăn, chỉ đến khi đêm xuống mới mò ra kiếm ăn. Mình đã thử đủ cách, nhưng cũng póp tay luôn. Bỏ thì thương mà vương thì tội. Cho đến nay đã hơn 3 tháng, thôi đành chấp nhận cho chú mày vào "lãnh cung, ở ẩn trong xó nhà vậy.

6. trumlahan

trumlahan Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu nó co bỏ ăn thì hơi lo. Còn nếu bình thường thì chắc không có bệnh gì đâu.

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hy vọng bạn ko bị giống mình,mình mới bị 2 con khỉ,die 1 con ..cứu dc 1 con.triệu chứng thì y chang vậy...cá đang bình thường bỗng lờ đờ rồi chui rút đầu vào máy lọc nằm yên ở đó..có lúc thì nằm ngữa nữa.Con cứu dc thì do mình đổi hồ khác ,bật sưởi lên nên nó qua khỏi.Con die thì do ko còn hồ để chuyển nó nữa nên đành nhìn nó die.Điều đặc biệt là cá ko bị mất màu,con bị die thì đen thui như cục than...nhưng khi bệnh thì đỏ rực toàn thân .Cho đến bây giờ mình vẫn chưa xác định chính xác nguyên nhân có thể do nước ô nhiễm,cũng có thể do trời lạnh...tốt nhất bạn nên tăng nhiệt độ lên và dán giấy lại..kèm thêm 1 con cá mái vào...chúc cá bạn mau hết bệnh

8. lahan0502

lahan0502 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của em cũng bị giống anh và đã die rùi,mới đầu em cũng nghĩ nó nhát nên không làm gì hết,ai ngờ 2 ngày sau thì chết.Hỏi mấy bác thì nói là do nguồn nước đó(Bởi mấy bữa đó nhà em sử dụng nước giếng,phèn kô).Nên giờ anh thử xem coi có phải do nguồn nước kô nha!Chúc cá ăn mau khỏe mạnh!!

9. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    nhà em đang nuôi 1em supeream có triệu chứng như các bác vừa nói nhưng nhẹ hơn (chỉ xuất hiện vào buổi sáng) chiều thì rất sung

10. Ó_Biển_tpHCM

Ó_Biển_tpHCM Member

Thích đã nhận:
    0
    ok,mình chỉ bạn một cách nhé,bạn đem đi chỗ khác không có người wa lại,đổi đèn hồ theo đúng đèn anh em trên forum xài,cho muối mặn hơn chút,ko cần soi gương,vài ngày đầu bạn nên tắt đèn đi.......và nếu có nhu cầu bạn nên cắm sưởi vào....chúc bạn thành công nhé........I-|

11. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    :-* Cảm ơn các bác đã quan tâm chỉ bảo cho em nhưng :crying:
    Em đã đứng ở xa quan xát con khỉ của em và thấy triệu chứng của bệnh : sợ bóng người
    Nó chỉ chốn vào góc máy lọc vào buổi sáng, đến tối khi em vừa tắt đèn thì nó liền chui ra kiếm ăn. Em đã cho nó nhịn đói khoảng 2 ngày thì nó đã chịu " xuất đầu lộ diện" vào ban ngày.
    Em mừng quá liền đi mua tép cho nó ăn. Nhưng sau khi ăn no thí nó lại " chứng nào tật ấy" , lại chốn vào máy lọc. Em chịu hết nổi rùi ~X( ~X(~X(

12. calahanqua

calahanqua Member

Thích đã nhận:
    0
    không cho nó ăn vài ngày và từ từ cho thức ăn vào tập dần nó sẽ dạng người thôi,mà bạn phải chịu khó đấy nhé!

13. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có một em rất nhút nhát đến nỗi sợ bóng người.Mình đã tìm cách để cá ko nhút nhát và mình đã tìm ra cách đó là bỏ cá mái chung với con của mình thế là nó ko sợ bóng người.

14. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Để em thử cách của talein xem sao !!!
    Cho em hỏi thêm talein 1 chút : nếu cho cá mái vào thì cho vào cùng hồ hay chia đôi ra ? Vì em sợ khi cho vào thì nó vs với nhau thì "em chỉ biết câm nín nhìn cá khóc" thôi

15. huy_chuot

huy_chuot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng có con kcplt nhát lém.đã làm dủ mọi cách rùi mà no vẫn nhát.
    mình mới bán đi mấy con cá nhỏ nên để nó chung với con kingkamfa lớn hơn nó 1 tí tửơng nó bi nhát hơn nhưng k ngờ nó còn sung hơn và đỡ nhátr hơn nữa
    bây giờ mỗi lần cho nó ăn mình thừơng cần thức ăn trên tay đễ nó tới
    bây giờ nó đỡ nhát hơn nhiều rùi
    bạn thử cách giống mình coi có hiệu wả k?
    chúc bạn may mắn

16. talein

talein Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn FudyerXFX ơi,chia đôi hồ cá đi.Nếu nuôi chung một hồ thì 2 con cắn nhau dữ lắm nên chia hồ đi.

17. toan

toan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nên ngăn hồ ra (không cần chia đôi đâu. Bạn chừa cho chú cá cưng of mình 1 khoảng rộng còn khoảng cho các chú cá khác thì ít thôi ) sau đó kiếm con LH mái hoặc LH dạt,kẹt quá thì bạn cũng có thể bỏ đại vào con chép Nhật hoặc Kim sơn...có kích cỡ tương đương vào phần hồ còn lại.Cách này là hiệu quả lắm đấy bạn, mình thường dùng chiêu này để đối phó với những chú la hán nhát của mình đấy bạn.1 chút kinh nghiệm mong có thể giúp đc bạn.