Cá nhát quá....

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Đạt69, 24/10/07.

1. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào mọi người . Tôi mới rước 1 em kim long quá bối 15cm về . Vì đã chuẩn bị hồ sẵn, nên thả luôn vào hồ 1,6m . Khi về có bọc giấy quanh hồ, rồi gỡ ra dần, nhưng sao hôm nay gần 1 tháng mà cá vẫn nhát kinh khủng, thấy bóng người là chạy chốn nháo nhào . Rình nó thì thấy khi o có ai thì nó bơi và ăn bình thường . Tập đủ cách mà cả tháng nó vẫn nhát (nó không bị street vì vẫn ăn bình thường) . Có ai có cách nào hay giúp mình với....
    Một vấn đề nữa là phông nền cho quá bối thì màu gì thì tốt nhất hả các bạn (hỏi thì người nói màu trắng, người nói xanh dương, người thì nói còn nhỏ thì trắng, lớn thì xanh dương..cứ linh tinh cả lên ) các sư huynh có kinh nghiệm nuôi quá bối thấy thực tế ra sao xin góp ý giúp với....cám ơn nhiều

2. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác giống nhà em...ngày xưa rùi,cá nhát thì nên đặt bể ở nơi yên tĩnh,tránh người qua lại,tránh cả bọn nít ranh...hay lấy tay đập vào bể cá nữa!.Khoảng nửa tháng là nó quen ngay í mà.
    Về phông nền: bác nên chọn màu nhạt (trắng,vàng, xanh lá, xanh dương, hồng) cho QB vàng và cá QB lúc còn nhỏ để làm nó lên màu qua lưng.Khi lớn,những em nào màu sậm( xanh, tím,nâu, đen...)thì dán nền đen(mấy bác chủ cá khuyên thế mà)

3. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    BẠN nuôi e một mình hay là chung với mấy loại khác mình nghĩ do bể rộng và sống một mình đó mà !hồi trước mình cũng bị . bạn mua thêm mấy cá khác bỏ vào nhanh dạn lắm .nhưng đừng nuôi chung với cá chép,cá chép thấy ng hay lao đi làm CR giật mình lao theo thành tật xấu . Bạn nên sớm khắc phục cá nhát hay trầy xước te tua lâu ngày sẽ hư cá chúc bạn thành công thân chào bạn

4. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    về phông nền mình ok với bạn HOANGBAO .cố gắng khắc phục nhanh nha bạn chú c bạn có cá đẹp ha ...........thân!!!!!

5. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Quá bối tốt nhất bạn nên dùng phông nền màu trắng
    Cá nhỏ thì để mực nước trông bể < 40 cm
    Bể 160 thì ngâm cho em nó khoảng 15 lá bàng
    Cá nhỏ không nên bật đèn nhiều , khi nào cho an thì bật đèn ( Tránh tình trạng bị đen lưng )
    Bạn cứ làm như mình nói đi sẽ bớt nhát đi đấy
    Nếu có thể thì bạn post ảnh chú cá của bạ lên nhé

6. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Tôi tán thành ý kiến của MCR-nếu Bạn quá o bế một mình em nó trong bể rộng và kín bịt bùng thì cá sẽ thiếu tự tin và dễ hoảng loạn, nếu ở địa vị Tôi tôi sẽ thả một ít cá hiền lành vào cho chúng nhởn nhơ vui đùa...cậu cá rồng chẳng bao lâu sẽ ngứa mắt , cà khịa bọn kia và mau tróng có phong độ ông chủ...nếu cứ tiếp tục nhát thì...hèn chưa từng thấy!!!
    Chúc Bạn thành công!

7. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    cá mình lúc mới về cũng vậy .còn nhỏ nuôi hồ nhỏ xài phong trắng
    kghoa3ng 30 cm xài hồ lớn sử dụng phong xang dương
    bạn cứ thử y vậy ..
    bạn cho cá ăn thức ăn gì.......

8. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá mình nuôi bằng super worm là chính( dạo này đang có tiền,mua cho chúng nó ăn thường xuyên cho thích)ngoài ra ăntôm tươi... lột vỏ,côn trùng v.v.