Cá nhát wá. Các bác chỉ dùm

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Thac Mo, 30/7/06.

?

Theo bạn chủ đề này thế nào?

Poll closed 27/8/06.
  1. Chủ đề này??

50.0%
  2. Không hiểu

50.0%
  1. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy nhóc nhà em sao dạo này tự nhiên bị nhát cáy (lúc trơớc thì không). Tới gần hồ động nhẹ một cái là chạy tung tăng tứ phía, tông vô hồ luôn.

Kiểu này chắc không ổn rùi. Các bác tư vấn dùm em nhé

2. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Anh/chị thử tăng nhiệt độ lên một chứ, thay hơi nhiều nước và đừng có chọc phá cá một vài ngày( khoảng 3 đến 5 ngày) thử coi
    Nếu vẫn không được thì giảm lượng thức ăn hằng ngày nếu được thì cho cá nhịn đói một ngày, để ngày mai cho ăn một ít ít thôi và sau đó tập ăn trên tay để quen người.
    Cách này là biện pháp cuối , ra ngoài mua cá lóc con (nhỏ bao nhiêu hay bấy nhiêu) cho vào, cá sẽ rượt đuổi dần dần sẽ quen thôi, nhớ là chỉ cho ăn 3 đến 5 ngày thôi, mấy không jkhi nó đẻ con , con nở nó xực luôn thì buồn đó.
    Chúc cá mau chóng khỏi chứng nhát để chủ mừng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Trước hết hồ bác dài?????????,bác nuôi bao nhiêu con???????? nếu hồ rộng mà nuôi ít quá thì cá nhát là phải.Thứ 2 là đèn chiếu có mạnh quá ko?????????nếu mạnh quá thì giảm cường độ AS đi.Thứ 3 là bác đặt bể chỗ nào??????????có âm thanh mạnh quá ko???????????nếu có thì chuyển bể đi.Em chỉ biết vậy thui,chúc cá bác khỏe mạnh:-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*

4. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhé.... Em sẽ thử xem sao
    Trời ạ. Cũng còn may là tối hôm qua mất ngủ chứ không là có món cá dĩa luộc xơi rồi.
    Cái cây sưởi đặt ở chế độ 30 độ C bật lên lúc 20 giờ. 23 giờ chạy ra xem thử thì thấy nhiệt kế chỉ 34,8 độ.:crying: :crying: Vội cúp điện ngay.

May là mấy chú nhóc không bị gì.:D :D :laughing: :laughing:

Không biết có chỗ nào bán cây sưởi tin cậy tí không các bác nhỉ. Loại của em mua có 30K hà. Có lẽ chất lượng kém !!!

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá của bạn nhát thì nên cho ăn ít thôi, cá đói lúc nào cũng ở tình trạng săn mồi nên xung hơn nhiều đó. Cây sưởi hay bị hỏng rơ le nhiệt lắm, bạn nên mua cây sưởi có chỉ số tiêu thụ điện năng thấp thôi, nhỡ sự cố gì thì cũng không sao cả. Mình tưởng tượng ra hồ cá luộc lại có mấy cọng rong ở đó thì thành nồi canh cá to tướng đại.

6. KingQueen

KingQueen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đây là ý kiến của các thành viên mình chỉ tổng hợp lại thôi. Bạn tham khảo nhé.
    1- Tránh ánh sáng đột ngột.
    2- Cho ăn ít
    3- Dán giấy quanh hồ rồi từ từ tháo bỏ.
    4- Đặt hồ nơi ánh sáng vừa phải.
    5- Không để hồ sát đất.
    6- Coi chừng bể quá rộng so với kích thước cá.
    7- Phải cung cấp đầy đủ Ôxi.
    8- Thả cá mồi (cá để con La hán rượt đuổi).
    9- Thả cá vào hồ thủy tinh tròn 2-3 ngày.
    10- Đặt hồ nơi có nhiều người qua lại.
    Thôi chết. Cái này dành cho cá Lahán. Mới ngủ dậy còn ngái ngủ post bậy. Bác tham khảo cái nào xài được thì áp dụng nhé.
    Mình cũng sợ cái công nghệ sưởi lắm rùi. Hôm bữa cũng bày đặt đua đòi mua nó +nhiệt kế. Về cắm đâu được 2 tiếng thì cá cắn bể cái nhiệt kế, con cá thì trắng bốc. Rờ vô thấy nước nóng nóng chắc khoảng 35-36 độ. Mà sưởi thì max có 32 độ thôi. Pó tay luôn.

Last edited: 31/7/06
  7. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Hehehe:D :D

Bác nói làm em cứ nghĩ đến cái thân em rùi.

Em cũng đua đòi mua cái cây sưởi đấy bác ạ! Nói thật ra chứ em cũng muốn cho nó có điều kiện nhanh lớn thui.

Thôi kệ. Nếu có gì thì cuốn sách kinh nghiệm của em nó lại dày thêm.:D :D . Nhưng có điều cái bóp tiền của em nó mỏng đi thui:crying: :crying: ~X(

8. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cây sưởi 30 nghìn vẫn chạy tốt có điều là phải chỉnh trước, với hồ lớn nhỏ thì nó lại khác nhau và sụt khí ít hay nhiều cũng ảnh hưởng tới nhiệt độ sưởi vì vậy ta nên để 28 độ nhớ canh khoản 2h kiểm tra lại nhiệt kế ngoài sẽ cho nhiệt độ chính xác hơn chỉ số thường là 30-32 độ rồi. lần sau chỉ dùng từ 28 trở xuống thôi thì vô tư. Cẩn thẩn nhổ phích cắm ra trước cho tay vào hồ. Điện giật..........AAAA Á

9. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    Hơhơ,các bác mua rẻ vậy,em mua cây sưởi giá 120k từ năm ngoái nè ,nó bán kèm luôn nhiệt kế và rơle để ở bên ngoài sưởi,em treo lên tường,còn sưởi thì cho 2/3 vô bể,nghe tên bán hàng quảng cáo là siêu bền,cá cắn ko bao giờ vỡ ,chắc em mua đắt rồi

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cái này mình dùng 3 hôm thì dơ le bị die, thế là đi tong cây sưởi ~X( ~X( ~X( mà lại đắt lòi pha ra mới ức chứ. Không phải đồ đắt tiền mà tốt đâu.
    Linkcachoi mua cũng chẳng bị đắt so với mình đâu.

11. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    bạn mua mấy con cá ông tiên (70%/cá dĩa) bỏ vào thì nó hết nhát thôi . Mình đã làm rồi rất "công hiệu" . thử xem

12. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Dơle là cái gì nhỉ??Pó tay:D :D :D

Các bác ạ. Cây sưởi đúng là phải theo dõi nó một thời gian mới được. Đặt nó 28 độ nó sưởi lên 30 là vừa hehehe

13. linkcachoi

Thích đã nhận:
    4
    hơhơ,chia buồn cùng bác,mấy thằng cha bán hàng là thiên hạ đệ nhất điêu đó bác,tốt nhất là mua 2 ,3 cây sưởi rẻ tiền phòng trường hợp hỏng hóc và mua thêm 1 bộ tấm lót dải sàn tản nhiệt để lỡ sưởi cháy rơle,cá ko chết ngay vì bị "nướng":laughing: :laughing: :laughing:

14. lamcamthanh

lamcamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :D :D :D nói tới cây sưởi là mình tức ơi là tức , có lần mình đã bị cây sưởi làm nứt cả cái đáy hồ phải đem dán lại , từ đó mình kô thèm sài sưởi nữa, cứ cho nó tắm mình với thiên nhiên....:mad: :mad: :mad:

15. Thac Mo

Thích đã nhận:
    0
    Nhiệt độ như ở Xì gòn thì cần gì sưởi hả bác?? Nóng nực muốn chết bác còn ép tụi cá sưởi nữa??:D :D

Theo em ở SG thuận lợi nhất trong việc nuôi cá dĩa đó. Chỉ có cái là không có diện tích rộng để nuôi cho thoải mái thui. Thời tiết, thức ăn, thuốc,.... cái gì cũng có. Các bác sướng thật đấy:applause: :applause:

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    cũng ko hẳng là sung sướng chi mô ...có cây ( máy ) sưởi thì cũng tốt chứ sao ...vì đến lúc giữ con tụi nhỏ thì nhiệt độ cũng ko thể thiếu ...hay nói xui xẻo tí là khi cá bệnh thì cũng cần có nhiệt độ để sớm khỏi ....