Cá nhát

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi adobee, 10/4/07.

1. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui có một con châu đỏ sao nó bị đen thui hà kì quá vậy có phải đó là biểu hiện của cá bị nhát không ? Nếu vậy thì làm sao để cho nó không bị đen nữa? Tui thấy nó cũng nhát nữa cho soi kiếng nhìn đánh được vài cái rồi không chịu chơi nữa ? Có phải nó không được xung phải không vậy muốn cho nó xung thì phải làm thế nào bây giờ ? Sao mình để tay vào kiếng thường thì mấy con cá khác nó cắn dữ lắm còn con cá của tui nó không có phản ứng gì hết. Vậy nó bị gì vậy

2. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể mua vài ngàn cá trâm bỏ vào cho nó rượt ăn. Nhưng cá bạn bị nhát ko phải tự nhiên đâu, có thể bạn mới dời nó vào hồ mới nên nó chưa quen thui để vài ngày sẽ bình thường trở lại. Chúc bạn có được cá đẹp!!!!

3. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    uh đúng là tui mới dời hồ đi nhưng ma cung 2 tuần rùi mà nó cũng đen thui ah

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc cá bạn bị bệnh giật mình đó mà thấy nguời lạ là nó nấp vào một góc hoặc nổi sọc đen,sau một thời gian cá có thể bình tĩnh trở lại và hết bệnh thôi

5. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cho nó bế quan luyện công đi
    Bác thử lấy giấy báo bao chung quanh hồ xem. Khoảng 2 tuần thì bỏ ra, nên cho cá ăn ít thôi vì cho ăn nhiều sẽ làm cho cá kô đc linh hoạt và hết xung

6. tianlong

tianlong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    kiểu như bạn FudyerXFX thì cá đã nhát giờ lại càng nhát hơn vì theo các huynh ở trên nói là do dời hồ tức là thay đổi nơi sống và có lẽ + thêm thay đổi cảnh xung quanh nên lấy thêm giấy báo bao lại tức là cách ly cá với cảnh trí xung quanh khi tháo giấy báo ra thì lại làm thay đổi cảnh trí nữa nên mình e là cá sẽ càng nhát hơn thui

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ 1 phần là cá chưa quen hồ. Nhưng theo mình chủ yếu là do tự nhiên nó nhát. Giống như con người vậy thôi, có người này người nọ. Bạn che hết hồ lại thử, đừng bật đèn mở đèn đột ngột. Sau 1 tuần gỡ 1 tí ra thử xem. Bạn cũng nên dời hồ lên cao ( hồ cao từ bụng --> ngực bạn )

8. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì cái gì cũng phải từ từ. Có vài con thích nghi nhanh thi nhanh khỏi, vài con thich nghi chậm thì lâu khỏi hơn. Bạn cũng có thể làm theo các sư huynh ở diễn đàn hướng dẫn như dùng cá mồi làm cho nó xung chẳng hạn.v.v. Mong cá của bạn mau khỏi.

9. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

Tại sao phải dời hồ cao lên có tác dụng gì ? Nếu như mình để hồ ở dưới mức đó thì ở sao không?

10. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện nay cá của tôi cũng bị giống như cá của ADOBEE. Tôi dời nó ở dưới lên trên, bây gời nó nhát người lắm, gặp người là nó phóng nhanh lung tung rồi chui vô góc hồ "úp mặt vô tường", nổi sọc. Khi không có người thì nó vẫn bơi lội và màu sắc đẹp bình thường (tôi quan sát từ xa). Cái đầu của nó giờ đây đường như mất tiêu (lúc trước to, tròn, nổi lên trên rất rõ). nhân tiện cho tôi hỏi: "cái đầu nó sau này có trở lại như xưa không?".
    Mong các bạn có kinh nghiệm trả lời cho tôi yên tâm. Cảm ơn!

11. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    cá khi dời hồ bị nhát là bình thường, khi bắt ra nên sữ dụng 2 cái vợt, ko thì phải lùa thế nào để cá có cảm giác ko bị đe dọa.hồ cá nên đặt cao vì có thể bị con nít hay chó chụp làm cá nhát, khi đã nhát nên dán giấy báo kín lại, cho ăn ít, sử dụng mồi sóng để cá dí cho nó sung,cách khác là thả 1 chú cá mái và ngăn kế bên,với điều kiện con cá nhát là trống nhé,hìhì, cá mình nhờ áp dụng đúng cách nên có dời hồ thì chỉ 15ph sau đã dạn và giỡn với tay rồi, vài kinh nghiệm mong các bạn đừng chê nhé

12. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng có 1 con bị như vậy rồi nhưng đem hồ ra ngoài sân có nắng vài ngày là nó trắng lên liền hà(em có che nắng vì sợ có cá luộc ăn)

13. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    huhuhuhu các huynh chỉ giáo đi cá em cũng bị như vậy nó nhát và ít ăn nữa núp vào góc hồ cac huynh chi giao voi nhe

14. barbieboy_1989

barbieboy_1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tậu 3 em cá bột kingkamfa nhập từ thái lan về, nó lanh lắm không sợ bóng người,không sợ gì cả.Mỗi lần em cho nó ăn nó cứ bơi theo tay em, nó dan như vậy mà sao cũng nổi sọc dưa nữa mấy anh chỉ dùm cho.(nước sạch,ăn uống, đèn đuốc đầy đủ)

15. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể làm theo kinh nghiêm của mình xem thế nào ?
    Chúng mình khi vào 1 môi trường mới cũng tỏ ra rất dè ặt, cá cũng thế, mình phải kiên nhẫn bạn ơi. Có thể theo từng bước sau:
    1. Đầu tiên bạn nên kiểm tra chất lượng nước khi thay mới. Bổ sung đầy đủ các thành phần còn thiếu...
    2. Thao tác của bạn nên nhẹ nhàng khi đứng gần hồ tránh gây hoảng loạn, cá có thể chấn thương khi chạy trốn.
    3. Khoan để kiếng soi, cũng khoan cho ăn cá mồi ( vì đã nhát thì cái gì cũng nhát ) và chúng chỉ ăn khi không có nguời. Bạn nên để chúng đói khoảng 2 ngày ( con gì đói mà không tự ra kiếm ăn...hiii ) Sau đó chúng sẽ từ từ ra. Bây giờ bạn đích thân rải thức ăn khô nhưng cũng chỉ 1,2 hạt thôi, cho chúng còn cảm thấy thèm, kiên quyết không cho ăn no ( Đừng tôi nghiệp nó mà hư việc lớn...hiii ) Sau đó vào chiều tối bạn tiếp tục cho ăn cầm chừng khoảng 2, 3 hạt thôi. Nhớ là thao tác nhẹ nhàng, rải hạt từ chính tay mình cho cá có cảm giác an toàn. ( cư như vậy khoảng 2,3 ngày sau bạn sẽ thấy cá thân thiện hơn nhiều )
    4. Khi cá đã dạn dĩ chúng ta mới tiếp các bước sau cho cá sung lên: Bây giờ bạn có thể cho ăn nhiều hơn nhưng rải đều trong ngày, cá sẽ quen mình hơn. Bạn có thể mua một con cá sặc nhỏ hoặc loại nào bơi nhanh thả vào cho cá rượt để lên màu và đầu nhưng nhớ đừng để lâu, cá mồi có thể bị thương hoặc chết gây ô nhiễm hồ ( Kinh nghiệm của mình chỉ cho khoàng 10 phút thoi. Và những ngày sau bạn có thể dùng kiếng được rồi nhưng cũng chỉ khoảng 15 phút 1 ngày thôi.

16. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoặc bạn cũng có thể ngăn hồ làm hai, thả một con cá nhỏ hơn ở hồ bên cạnh ( sau bước 3 ) khoảng vài ngày thì giở kiếng cho nó rượt khoảng 15 phút. Chúc bạn vui và có 1 con cá sung hết biết luôn...hii