cá nhát!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi thuonglnq, 29/10/07.

1. thuonglnq

thuonglnq Member

Thích đã nhận:
    2
    con QB của e thấy nó nhát nhát làm thế nào để khắc phục được,e mới chuyển sang nuôi loại cá đắt tiền này thấy lo lo các bác hướng dẫn e đôi chút,e chi lo nuôi chú cá đó lìa xa e thi bùn thúi ruột mất.Thanks

2. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    :blushing: chúc mừng nha bạn .KLQB là đỉnh rồi hehe nhát là chuyện thường thôi bạn mới mua con nào cũng vậy bạn đừng lo lắng wa theo mình biết thì bạn nên nuôi chung với mấy con cá khác như ba đuôi , hồng két ,... nếu cá bạn còn nhỏ mà hồ rộng quá e nó sẽ ko tư tin nên nhát người.hoặc cách khác bạn cho thật đói mới cho ăn ,cho ăn bằng tay nếu có thể cá sẽ nhanh dạn thôi ngoài ra bạn mở đèn hạn chế,đứng trước bể nhiều,đừng cử động dột ngột trước bể cá,đừng nuôi chung với cá nhát e sẽ tập theo thói hư đó,......thời gian nó sẽ nhanh dạn thôi chúc bạn thành công.=;

3. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ừh, chỉ thời gian đầu cá lạ nước nên nhát thôi,khoảng 2 ~3 tuần là hết í mà,bạn đừng lo!

4. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhát thì hạn chế bật đèn thôi, tốt nhất là bật đèn càng ít càng tốt để cá đõ bị đen lưng, mức nước bạn đang để bao nhiêu ? cá nhỏ mực nước cao chỉ nên 30-40 cm thôi nhé . Nuôi chung với Hồng Két cũng là 1 biện pháp tốt

5. quốc bảo

quốc bảo Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể hạn chế lại gần nó cho đến khi cá bít bạn là chủ của nó thì sẽ không có chuyện gì xảy ra với cá của bạn, chúc bạn thành công.

6. thuonglnq

thuonglnq Member

Thích đã nhận:
    2
    mấy hôm nay e thấy chú cá của e có vẻ mạnh bạo hơn rồi,nhưng mấy chú hồng két e thả vào cùng nó còn nhát hơn KLQB hihi.Vì bể của e là bể Trung quốc nó đặt lọc ở trên nếu e hạ bớt nươc xuống thì nó kg lọc,nên e cứ phải để cao sát cái lọc thế có ảnh hưởng j kg các bác?

7. mê cá rồng

mê cá rồng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cũng chẳng sao đâu bạn nhiều nước hồ to cá càng khoái, mình nuôi nước lúc nào cũng tới mép cá vẫn bình thường nhát thời gian đầu nhưng dần dần cũng ok!mực nước khoảng 50~60.

8. thuonglnq

thuonglnq Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác chỉ zùm e chỗ nào mua bóng nec màu vàng kg?e thấy bảo có bóng đó nhưng chẳng bít thực hư ra sao,e nghĩ nếu nuôi quá bối thì màu vàng nên dùng bóng đó cũng tốt,như nuôi HL thì bóng nec hồng...hihih.E vừa đọc trong 4rum bảo thay nước thường xuyên nhưng mùa đông này thì mấy ngày thay như nào và mỗi lần thay một xô có đc không?Mong các bác hướng dẫn.Thanks

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bạn thay nước tốc độ chậm sẽ không ảnh hưởng gì đến cá vì với mùa đông chắc chắc bạn phải dùng sưởi cho nên nước mới chảy với tốc độ chậm sẽ có thời gian cân bằng nhiệt độ với nước trong bể.
    Bóng màu vàng thì ở HN mình không biết có hàng hay không.Trong SG thì cửa hàng Hồng Anh của Manhlong có loại này nhưng cũng đang hết hàng.Bạn có thể dùng bóng jebo 10.000k dành cho thủy sinh cũng rất tốt cho màu vảy của cá.
    (bóng chuyên dùng màu vàng 6000k khác với bóng màu vàng hiệu rạng đông)