cá nhát!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi duckman, 20/11/07.

1. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi 2 con la hán,2 hồ khác nhau,nhưng chúng nó nhát lắm.em đã thử ngăn hồ cho cá khác loài vào (cả 2 con luôn),nhưng cũng ko thấy nó sung lên,cho kè gương cũng thế,các a nào biết có thể chỉ em khắc phục ko?đang đau khổ

2. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình cũng bị trường hợp giống như thế ... làm sao hả các bác ... em vừa bắt nó về đc 2 ngày ( kể từ lúc đang viết bài này ) ... cá cỡ 2,5 ngón ... cá nhát lắm cứ trốn trong hóc cái máy lọc ... em đi chỗ khác lén lén rình nó mới chịu ra bơi ... nhưng ... thấy em cá lại chui vào cái máy lọc ... nó sợ lắm :(( ... giờ sao đây bác ... đang đau khổ :(

3. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mới bắt về em nào chả nhát. Công thức chữa là cắm máy sưởi 30 độ + nhịn ăn 2-3 ngày + khi cho ăn thì cho ăn ít một thôi, từ từ, cứ như thế 1 tuần là cứ thấy người là nó lao ra xin ăn ngay. (Tôi đã có kinh nghiệm trong nuôi chim rồi mà, con chim nhà tôi thò tay vào gãi cổ nó còn nghiêng đầu sang một bên cho gãi thoải mái đó)

4. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    cá mình khi đem về nhát 1 tuần luôn, bạn đừng lo nếu nó nhát nên cho nó nhịn đói 2 ngày sau đó mua cá chép cho nó ăn nhé ....

5. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chuyện thường ngày ở huyện mà. Con nào mới mua lớn hay còn nhỏ mà chả nhát. ( kể cả con lớn mua về còn nhát nữa huống hồ là con nhỏ ) Bỏ đói xong bạn mua 1k tép nhỏ bỏ vào. Cá đớp. Cứ thế nó sẽ cho e rờ đầu luôn đó.

6. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    khổ lắm các bác ơi,em nuôi nó đc cả gần 2 tháng rồi chứ,lên đầu luôn cơ mà,nhưng nhát vẩn nhát,nếu như giống như lời các bác nói,thì em cũng đỡ khổ rồi,nhưng cũng có lẽ em cho nó ăn nhiều wa(tép,thịt bò) nên riết nó lười,chắc áp dụng chiêu bỏ đói wa,mấy ngày chắc ko die đc chứ

7. vtv9

vtv9 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em cũng bị như cá bác, e cũng bỏ đói 2 ngày, cũng thả cá mồi cho em nó đuổ nhũng ko ăn thua gì. mong các tiền bối chỉ giáo

8. chautantai

chautantai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thử để ca 2 con vào một hồ xem, không chừng nó dạng ra đó, không biết có được không nữa???

9. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mấy bác xem thử nơi để hồ cá có thích hợp ko, gần tivi hay sát mặt đất quá cũng làm cho cá nhát,, 1 ít kinh nghiệm nhỏ mong giúp ích cho mấy bác

10. adomstar

adomstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em mới đầu cũng nhát lám.từ từ rồi nó cũng quen.nhưng sao lâu lâu nó nhìn thấy em là bị giật mình, bơi loạn cả lên.các bác chi e cách để cá nhà em khỏi giật mình với.cám ơn các bác nhiều lắm

11. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác thử dán hồ lại, nhưng vẫn chữa vài khe hở để cá còn nhìn được bên ngoài, thêm nữa là những hoạt động của người trong nhà cũng nên nhẹ nhàng hơn vì những hành động đột ngột của mình cũng làm cá giật mình rồi bị nhát (em cấm tiệt bà người làm lại gần hồ cá của em luôn sau khi phát hiện ra là mỗi lần dọn dẹp phòng là cá bị hoảng)

các bác cũng nên để ý xem con trẻ có nghịch phá gì không, đây cũng là một trong những nguyên nhân chính đó.

chúc các bác thành công.

///

12. Phong_Ultimo

Phong_Ultimo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    NguyePro nói rất đúng ,có thể gần hồ cá của bạn có vật gì đó làm cá sợ ..... theo kinh nghiệm cùa mình thì bạn đưa hồ lên cao khoảng 1m - 1,2m , để nơi thông thoáng , mỗi con riêng 1 hồ đặc bịt là ko cho nó nhìn thấy bất kỳ 1 con la han nào khác . còn chuyện cho cá nhịn ăn thì theo mình ko nên áp dụng cho cá bạn vì cá của bạn đã 2 tháng mà vẫn ko hết nhát , nhưng cho ăn ít thôi phải làm cá lúc nào cũng trong tình trang đói thì nó mau dạn và sung . Bạn ra tiệm cá mua vitamin C về cho vào hồ ,vitamin giúp cá hết stress (liều lượng thì trên hộp thuốc đã ghi nhưng theo kinh nghiệm bản thân thì nên cho gấp đôi hoặc gấp 3 như vậy ..chúc kinh nghiệm bản thân chia sẻ với bạn...khi nào cá hết nhát báo cho ae bít với nha .!

13. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn xem lại hồ cá có đặt thấp quá không? Có nhiều người qua lại không? Có tiếng ồn lớn bất ngờ làm cho cá sợ không?
    Nếu có những vấn đề trên thì bạn phải khắc phục. Còn không thì lấy giấy báo dán kín hồ lại, không cho cá ăn. Bỏ đói 2 ngày thì ăn thua gì, cá LH bỏ đói 15 ngày vẫn OK kìa. Sau đó thì tháo giấy báo ra, cho ăn cá mồi mỗi lần 1con thôi (không được cho cá ăn no). Cứ như vậy đến khi nào nó thấy bạn là lao ra như sắp chết đói đến nơi thì bắt đầu cho ăn bình thường nhưng nhớ là không cho cá ăn no quá

14. duckman

duckman Member

Thích đã nhận:
    0
    bác HacDinhHong có thể cho mình biết là vì sao mình phải dán giấy báo xung quanh hồ ko?
    mình thấy ngoài tiệm họ cũng làm thế mà ko biết tại sao?

15. bungbu_pp

bungbu_pp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Những trường hợp các bạn nêu ra và đến nổi phải dán kín hồ là cá các bạn đã bị stress nặng trước khi mua về. Và như vậy thì rất khó làm cho nó sung, vì con yếu tố tính cách con cá nữa, các bạn phải lưu ý là hãy để cho nó được yên, nghĩa là gần như mặc kệ nó với căn nhà của nó, thỉnh thoảng cho ít thức ăn và cứ đễ tự nhiên khoảng một tháng nó sẽ bình thường. Chúc các bạn thành công.

16. matmam

matmam Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ cá mới bắt về con nào cũng nhát cả , để khoảng 3 ngày kg cho ăn , lúc cho ăn , sẽ hết nhát ngay . kg phải lo đâu bạn a`

17. thucdo

thucdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chuyển hồ lên cao là thượng sách đó bạn. cứ thế mà làm nhé

18. BLACKDRAGON

BLACKDRAGON Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bỏ đói ko chết đâu mà sợ mua 2 em hỏa tiển nhỏ hay cá nào bơi nhanh một chút thả tẳng vô hồ luôn cho nó dí,đói là nó dí cắn àh,vừa kè cá vừa kích thích làm cá xung,cá la hán bản chất rất dử,ko chừng em kia bị làm mồi khi nó đang đói luôn