Cá nhỏ của Rongdo

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi Rongdo, 2/3/07.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào tất cả các bạn,
    Dạo này vì bận quá nên mình không thể pót bài trên mạng được, dù có nhiều em cũng kha khá muốn chia sẻ hình ảnh.
    Hôm nay khá rảnh nên mình mạn phép post hình lên mấy chú cá của mình trong bài mới này, chuyên dùng để đưa hình cá con do chính mình ép ra.
    Đầu tiên mình giới thiệu con cá đầu đàn đẹp nhất của bầy cá còn lại 5 con (nạn nhân của lũ "bọ ăn thịt cá"), cha là PLT lai châu bạc đầu rất bự, mẹ là KC không chữ đầu bự, cá con ra đều na ná nhau, dáng, đầu đều kha khá, châu thì đầy người nhưng không quá sặc sỡ như KCPLT chánh hiệu.
    Và đây là nhóc "đại ca" của cả bầy 5 anh em đó, hiện đã được 3 ngón tay, dáng đẹp nhất và chữ dài nhất, đầu cũng to nhất cả bầy:
    Đây là hình hôm 10/1/07, lúc này còn ở trong hồ 1m2 cao 40, ngăn 5 ô:
    Đây là ngày 20/1:
    Ngày 24/1:
    Ngày 1/2:
    Ngày 8/2:
    Ngày 18/2:
    Ngày 28/2:
    Và cuối cùng là mới đây nhất, ngày 1 và 2 tháng 3:
    Cả 4 anh em còn lại của nó đều có đầu cả, tuy con lớn con nhỏ khác nhau, kích cỡ thì nhỏ hơn đôi chút, chỉ từ 2,5 đến chưa tới 3 ngón, từ từ rảnh mình sẽ upload rồi post sau.
    Ngoài ra còn thêm 6 con em đợt sau nữa (đợt đó do "trục trặc kỹ thuật" vì cúp điện trong khi gắn sưởi nên chỉ còn sống sót 6 nhóc thôi, dù cũng hơn đột trước 1 em!), nay cỡ ngón cái và đã bắt đầu bung đầu rồi, mình cũng sẽ từ từ đăng hình tiếp.
    Không biết tụi này tương lai ra sao, có bằng được cha nó không nữa?
    Thân chào tất cả anh em.

Last edited: 2/3/07
  2. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ý các bạn ơi, sao mình chỉnh cỡ 640 x 480 mà sao ra hình nhỏ xíu vậy? Bạn nào có gặp tình trạng này chỉ mình với!

3. Aquamarie 001

Aquamarie 001 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá pác dù đẹp nhưng nó không có nhìu châu nhưng được cái ''ầu'' quá hoàn hảo! Sao trông nó giống bầy heo sữa quay của anh ái quá mập mạp dễ thương.....ước gì....

4. Cá Mập

Cá Mập Guest

cá bạn đẹp lắm và dễ thương nữa đầu vậy là ngon rùi đó tương lai lắm đó bạn,châu hơi ít lớn lên ko bít châu có lên nữa ko????

5. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bạn,
    Thật ra chú nhóc này cũng như anh em nó đều có châu đầy người, nhưng châu dạng sợi nhuyễn chạy toàn thân nên vì hình hiển thị nhỏ nên không thấy chứ chẳng phải nó không có châu đâu, thậm chí đầu của nó cũng đang phủ châu nữa đó, tiếc là không biết vì sao mà hình không hiện lớn được!
    Nếu bạn nào có gặp trường hợp này thì làm ơn chỉ giúp mình cách chỉnh lại với, vì tốn công chụp và upload rồi đăng bài mà ra mấy tấm nhỏ xíu như vậy nhìn chán quá đi! Mất cả vẻ đẹp của con cá! Cám ơn các bạn trước nha!

Còn chuyện so sánh với cá của Ái thì chắc tại bạn nhìn lầm đó, mình thấy chúng rất khác nhau, cả cha lẫn mẹ cũng chẳng giống gì nhau nữa (dù con cá cha của mình cũng có cùng chữ "PLT" nhưng có lai châu bạc, dàn châu và cái đầu bự là của con châu bạc, chỉ có hàng chữ là của PLT thôi, cũng chẳng có cái màu vàng toàn thân của giống PLT đời cũ, nói chung là rất khác nhau nên con cũng khác nhau).
    Anh em của nó cũng na ná như nó, dù có con châu nhiều hay ít hơn, đầu tì chỉ gần bằng hay nhỏ hơn nó nhiều (vì nó là đại ca mà!).
    Tuy trong bầy này chỉ có nó là chữ dài từ đầu tới đuôi còn anh em thì chữ cứ như chữ kim cương thôi nhưng toàn bộ 6 con đợt em của nó thì con nào chữ cũng dài cả, và có tới 2 con đầu bằng hoặc hơn nó hồi nhỏ, không biết tương lai ra sao nữa vì chúng chỉ mới 1 ngón cái thôi. Từ từ mình sẽ đưa hình lên thêm.
    Rất mong các bạn chỉ mình vấn đề kỹ thuật để đang hình cho lớn thì mình mới dám đăng tiếp lên cho đỡ uổng công.
    Thân chào và cám ơn trước.

6. totti1986

totti1986 Member

Thích đã nhận:
    0
    to Rong do: bạn upload hình trong imageshack.us do.sau do ban coppy link URL ma o phía bên dưới hình con cá đó,xong bạn add cái link đó vo 4room chỗ chèn ảnh,là hình nó sẽ bung bự ra ah.

Cá bạn đầu bự và đẹp lắm đó.

7. TMT

TMT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    BẠn CÓ ThỂ Upload HÌnh Trong Gallery CỦa DiỄn DÀn , Sau ĐÓ Copy CÁi Link CuỐi VÀ DÁn VÀo CÁc Link 4room ChÈn Ành, BẠn ThỬ LÀm Xem CÓ ĐƯỢc KhÔng VÌ MÌnh CŨng MỚi VÌ PÓt HÌnh CÁi ĐƯƠc, HÌnh Ảnh Bung Ra LỚn

8. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn totti nhiều, mình sẽ làm thử ngay xem sao:

9. TMT

TMT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể vào mục gallery của diễn đàn để upload ảnh sao đó copy link cuối cùng và dán vào mục 4 rôm củ chương trình

10. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình làm thử mà không được, nay thử lại, nếu vẫn không được mong các bạn chỉ lại giúp mình, có phải lấy "code for forum" không? Có phải nhấn nút "chèn ảnh" trước rồi mới copy cái link vô hay copy trực tiếp vào bài? Cảm ơn trước nha!
    Các bạn ơi, chèn cái hotlink thì coi được, còn chèn bằng cái link for forum thì không coi được. Vậy mấy tấm đã post cũ trong My Image thì làm sao mà lấy được Hotlink để chèn hả? Hay là phải upload lại mà lấy hotlink mới hả các bạn?
    Mình thử chỉnh sửa cho na ná cái hotlink từ cái link for 4room mà không được!

Last edited: 3/3/07
  11. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào tất cả các bạn,
    Dạo này vì bận quá nên mình không thể pót bài trên mạng được, dù có nhiều em cũng kha khá muốn chia sẻ hình ảnh.
    Hôm nay khá rảnh nên mình mạn phép post hình lên mấy chú cá của mình trong bài mới này, chuyên dùng để đưa hình cá con do chính mình ép ra.
    Đầu tiên mình giới thiệu con cá đầu đàn đẹp nhất của bầy cá còn lại 5 con (nạn nhân của lũ "bọ ăn thịt cá"), cha là PLT lai châu bạc đầu rất bự, mẹ là KC không chữ đầu bự, cá con ra đều na ná nhau, dáng, đầu đều kha khá, châu thì đầy người nhưng không quá sặc sỡ như KCPLT chánh hiệu.
    Và đây là nhóc "đại ca" của cả bầy 5 anh em đó, hiện đã được 3 ngón tay, dáng đẹp nhất và chữ dài nhất, đầu cũng to nhất cả bầy:
    Đây là hình hôm 10/1/07, lúc này còn ở trong hồ 1m2 cao 40, ngăn 5 ô:
    Đây là ngày 20/1:
    Ngày 24/1:
    Ngày 1/2:
    Ngày 8/2:
    Ngày 18/2:
    Ngày 28/2:
    Và cuối cùng là mới đây nhất, ngày 1 và 2 tháng 3:
    Cả 4 anh em còn lại của nó đều có đầu cả, tuy con lớn con nhỏ khác nhau, kích cỡ thì nhỏ hơn đôi chút, chỉ từ 2,5 đến chưa tới 3 ngón, từ từ rảnh mình sẽ upload rồi post sau.
    Ngoài ra còn thêm 6 con em đợt sau nữa (đợt đó do "trục trặc kỹ thuật" vì cúp điện trong khi gắn sưởi nên chỉ còn sống sót 6 nhóc thôi, dù cũng hơn đột trước 1 em!), nay cỡ ngón cái và đã bắt đầu bung đầu rồi, mình cũng sẽ từ từ đăng hình tiếp.
    Không biết tụi này tương lai ra sao, có bằng được cha nó không nữa?
    Thân chào tất cả anh em.

12. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rongdo ơi! mình co em cá giống cá bạn mà bị chê là giống cũ? có đúng vậy ko? cá mình dc 3 ngón đầu nhỏ hơn, mình up hình so sánh cá Rongdo nhé, mod đừng xóa của em! cám ơn.

13. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Và bây giờ là mấy anh em cùng bầy 5 con của nó:
    Con này lúc nhỏ chẳng thấy chút xíu đầu nào, nhìn nản ghê, chỉ từ khi hơn ngón cái nó bỗng bung đầu nhanh thấy sợ luôn, bây giờ đầu của nó đứng hàng 2 sau con đầu đàn rồi:

Hôm 24/1:

Ngày 1/2:

Ngày 9/2:

Ngày 18/2:

Còn đây là 2 tấm ngày 20/2, mượn máy em mình chụp nên rõ hơn:

Cuối cùng là tấm mới nhất, 2/3, nhưng hơi mờ:

Chụp hình con này hơi khó hơn mấy con khác vì nó hơi nhát, để từ từ mình sẽ lựa lúc chụp vài tấm đẹp update sau.

14. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ông rongdo này chắc cho nó chơi thuốc kích thích wá hihi zỡn thôi
    công nhận con này nó bung đầu dữ mà nhanh wá kg biết rongdo bật mí cho anh em bí wuyết đc kg đây hihi

15. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    wow, cá bác nhìn vừa đẹp vừa cân đối nữa bác ạh, có thể do hình chụp nên châu ko đẹp bằng nhìn trực tiếp bên ngoài đúng hong bác ^^,bác cho em hỏi là nó cỡ 3 ngón chưa vậy, mấy con này bác có cho ăn thúc hay ko mà sao con nào em thấy bụng cũng bự bự hết dzạ ^^

16. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá của mình khác cá của bạn nhiều lắm. Cá của mình rất nhềiu người nói nhìn giống hệt KC, chỉ uổng cái là con đẹp nhất hơi ửng đỏ ở đuôi nên không giống lắm, còn lại tụi nó mặt hơi vàng, ức không đỏ, châu sợi, tướng vuông, cá dày bản nên trông gần như là KC luôn đó. Mà thực ra nó có khác KC cũng là đương nhiên, vì chỉ có con mẹ là KC còn con cha là PLT lai châu bạc mà.
    Cá của bạn thì mình nghĩ có thể là châu rồng hay rồng đỏ đó, giống cũ hơn KC hay PLT hay KCPLT là đúng rồi.
    Thân chào.

17. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Đúng rồi đó bạn, vì mình chụp bằng 3250 nên hình tuy dung lượng lớn (mội tấm tới trên 500MB!) mà sao chất lượng không trung thực lắm. Em mình nói tại máy mình không có flash, chụp trong nhà dưới ánh đèn hồ cá nên hình ảnh không rõ. Mà mình từng thử chụp ngoài trời thì quả là rõ hơn rất nhiều, mà buồn là có ai lại nuôi cá ngoài trời sáng đâu!
    Như bạn thấy đó, mình mượn máy N90 của thằng em ch5up 2 bức mà thấy rõ hơn nhiều, nhưng máy của nó hễ thiếu ánh sáng chụp cũng tối thui và nếu chơi flash thì lại chói quá, thật là khó chụp! Chắc là vì người ta thiết kế máy để chụp người chứ chẳng phải chụp cá chăng?
    Bên ngoài nhìn dàn châu tụi nó tuy không quá đặc sắc nhưng cũng khá đẹp, chứ không tệ như trong hình đâu. Đặc biệt là nhóc đầu đàn đang bắt đầu lên châu thêm nữa.

Còn về kích cỡ thì con đầu đàn cỡ 3 ngón, mấy con em của nó (đã đăng 1 em và sẽ đăng tiếp) thì cỡ từ 2,5 tới dưới 3 ngón thôi.
    Mấy con này quả là mình vì cưng vì thấy chúng khá đẹp mà cho ăn hơi nhiều nên nhóc đầu đàn mới "bụng phệ" vậy đó. Nhưng đó cũng là vì mình chụp lúc mới cho ăn no, bình thường thì không mập tới vậy đâu.

18. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bí quyết là cá cha mẹ đầu bự và cá con còn ít nên toàn hàng tốt còn lại không hà. Lại mình cưng nên cho ăn đầy đủ, ở hồ rộng rãi thì lên đầu thôi.
    Thuốc kích thích thì chẳng có đâu, cũng cho ăn bình thường thôi, có chăng là cho ăn thêm JBL nên mới hơi tích mỡ trong cái bụng phệ đó, cũng là để tụi nó tung hết tiềm năng ra thôi, cái quyết định chính là yếu tố di truyền đó bạn ạ. Mấy con em đợt sau của nó cũng lên đầu khá lắm rồi, đặc bệit có 2 con đầu còn bự hơn con anh ruột đầu đàn của nó ngày xưa nữa, từ từ mình sẽ đưa tụi nó lên trình làng luôn (các bạn thông cảm, vì phải lựa hình trong rất nhiều tấm đã chụp và upload lên imageshack nên rất mất thời giờ, mình cũng chẳng rảnh gì lắm!).
    Mấy con này chắc do cha mẹ hợp gen nên khá tốt, nên chắc từ nay về sau đành phải cho cha mẹ tụi nó "chung thủy dài dài" vậy!
    Thân chào.

19. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá của anh đẹp lắm nhưng màu mè hơi chìm , mà anh có bí quyết jì ko mới mấy ngày mà gù nó to thế

20. leejun

leejun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá anh đẹp lắm...cho em hỏi hình ngày 10/1 cá to bao nhiêu và bây giờ bao lớn rồi ...