Cá nhỏ nhưng đẹp!

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi Rongdo, 15/11/06.

1. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hôm nay rảnh, mình post mấy tấm hình mấy em cá nhỏ nhỏ nhưng cũng kha khá của mình cho mấy bác coi chơi giải trí:

Đầu tiên là bầy 4 con PLT lai KCPLT trong đợt cá hơn 10 con cỡ ngón cái đợt nào. Nay cá lớn nhanh lắm, con nào cũng gần bằng 2 ngón rồi, tướng tá, châu chữ và đặc biệt là đầu cũng còn OK lắm. Cả bầy mình bán sạch sẽ rồi, chỉ giữ lại vài nhóc đặc biệt này thôi, gồm 1 "super short body" và 3 em nghi mái (vì còn quá nhỏ nên chỉ dám nói "nghi" thôi):

Con này là "Super Short Body", mình siêu ngắn y như cá dĩa. Vậy mà nó lại là con có đầu to nhất trong bầy mới lạ chứ! Cá mình siêu ngắn, đuôi đỏ bự, châu sợi xanh dương rất sáng to bản chạy phủ toàn thân, lan kín cả đầu, đặc biêt trên đầu nền đỏ xen châu xanh cực đẹp! Miệng nó tuy có hơi móm nhưng do vậy mà nhìn càng dễ thương.
    Đây là lúc nó còn ở chung hồ 1m2 ngăn 4 ô, tuy quá chật nhưng đầu cũng kha khá:

Còn đây là lúc đã cho lên hồ đặt 8 tấc cao 7 tấc sâu 5 tấc. Chỉ mới vài tiếng là cá bung đầu cả khúc luôn, vì hạp hồ mới, dù còn hơi nhát chút chút do quá rộng:

Nhìn chính diện:

Đây là con mái đầu tiên. Tuy cùng cha mẹ nhưng con này lại có tông nền màu vàng cam khá lạ, châu trắng xanh sợi chạy bản cực bự, dáng tròn:

Còn đây là con mái thứ 2, châu sáng xanh, hơi bự hơn mấy con khác 1 chút

Đây là con mái cuối cùng, con này hầu như chắc chắn mái 100%, nhỏ nhất trong 4 con, chỉ cỡ 1,5 ngón thôi:

2. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của bác cực kỳ ok, đạc biệt là em đầu tuên, còn em thứ 2 nếu là mái thì bác có 1 cặp xuất sắc rùi đó

3. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy châu với đầu thì wá ok rồi
    còn về chữ thì thấy hình như cữ hơi bị bệt wá T___________T
    mình còn non nên có gì ko phải bạn đừng buồn nha

4. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hehe,cá bác Thi đẹp,chất lượng cao, no comment,kakaka,cá đẹp quá bác ơi

5. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của Thi đẹp,mấy em mái có đầu ok wá.Chúc Thi có nhiều cá đẹp nha.

6. Redkamalau

Redkamalau Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn đẹp lắm, nhưng bạn nói con 2,3,4 là cá mái chắc xem lại quá, cá mái mà được như vậy chắc tôi nuôi cá mái không quá.hehe

7. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    cá đẹp lắm rongdo ơi,nhưng hình như con đầu xương đuôi hơi bị gấp phải kg,1 bầy ra mà toàn short body kg đẹp quá.

8. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn các bác đã ủng hộ cá của mình! Thật sự mình cũng chỉ do may mắn mà nuôi được cá đẹp thôi.
    Mấy con này còn quá nhỏ nên chỉ dừng ở mức nghi mái thôi. Đợi cá lớn thì mới kiểm tra đúng được.
    Mà mình cũng chẳng hy vọng gì cả 3 con đều là mái, chỉ cần "dính" 1 hay 2 con mái đẻ được trong 3 con đó là trúng lớn rồi! Toàn mua dạng cá con dưỡng lên không hà.
    Cũng do chưa chắc chắn mà giữ lại có 3 con mái nên hiện giờ mình chẳng có ý định mua bán gì cả, chỉ đưa hình lên cho anh em xem thôi.
    Còn về vụ chữ thì quả thực tụi nó chữ không rời rõ ràng, nhưng cá chữ dài từ đầu đến đuôi vậy là được lắm rồi bạn ơi. Bây giờ người ta quan trọng chữ dài chứ không chú ý chữ rời như khi xưa đâu.
    To manhlong: con cá lùn đó đúng thật là xương đuôi hơi bị teo nhưng không phải là bị gấp đâu, mà chỉ bị sơ sơ thôi.
    Tuy nó có chút tật nhưng lại được cái đầu bự, "có tật có tài" mà! Mà mình thấy nó là con cá "hề" nhất trong bầy, dáng tròn, mình mập, mắt lún, miệng hề rất dễ thương nên mình chỉ nhắm để nuôi chơi làm cảnh thôi, không sợ mất giá gì đâu. Mà biết đâu nuôi nó lớn ép được ra cá con short body thì lại là chuyện khác!
    Mấy anh em của nó ngăn ra nay cũng kha khá rồi, đợi tụi nó trổ thêm chút nữa mình sẽ đưa thêm hình lên, vì giờ mới chưa tới ngón cái thôi.

9. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bây giờ mình gửi thêm vài tấm của mấy em nhí của mình cho các bạn xem nha:

Đây là con KCPLT cá mủ. Lúc mua nó nhỏ hơn 2 ngón, nay nhỉnh hơn 2 ngón 1 chút rồi. Tuy châu và dáng không tốt lắm nhưng đầu thì ...
    Lúc này mới mua vài ngày

Và bây giờ:

Đây là con KCPLT nghi mái, mua giá cá trống lúc 1,5 ngón, nay đã khoảng 3 ngón, châu xanh, dáng đẹp:

Con này cũng cá mủ KCPLT nghi mái, cũng mua giá cá trống, cỡ gần 2 ngón:

Con cuối cùng, cỡ 1,5 ngón. Lâu nay nuôi ngăn với mấy con cá bột mà nó lớn nhanh cả mình lẫn đầu nên nay cho ra hồ riêng 8 tấc cao 7 tấc, hy vọng sẽ có "bức phá":

Còn mấy con KCPLT lai PLT đã lên ngăn nữa, nhưng vì cá còn nhỏ quá chụp chưa rõ mà nhiều con quá nhát nên chắc phải đợi tụi nó lớn lớn đã mới chụp hình đưa lên được!

10. tí-la-hán

tí-la-hán Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng thấy cá bác đẹp wa con nào cũng đột biến nhất là mấy Anh cá mái đó giống chuyễn đổi giới tính wá bác ơi.nhưng mấy chú này đẹp thật mặc dù ko cân đối nhưng châu nhìu wá.chúc bác có những chú cá không đụng hàng

11. Harry Potter

Harry Potter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con nào cũng đẹp, nhìn thấy mê ly luôn! post thường xuyên xem nha!

12. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    to Tí la hán: không biết bạn thấy sao chứ mình thấy mấy con này dáng đều cân đối và đẹp cả. Mấy tấm chụp bụng bự là do cá mới ăn no đó, mà phải cho ăn no thì tụi nó mới chịu đứng im 1 chỗ cho mình chụp hình chứ cá quá nhỏ chạy xẹt xẹt đòi ăn làm sao mà chụp?!? Cá nhỏ cho ăn căng bụng là chuyện thường mà bạn!
    Còn con "super short body" thì dáng nó là tròn đẹp chứ chẳng phải mất cân đối đâu, tại bạn không chơi mấy con dạng này mới không rõ đó thôi! Cũng do cái dáng đẹp của nó mà ai vào xem cũng thích cả!
    Còn chuyện lũ cá mái thì mình đã nói chưa chắc chắn 100%, do cá còn quá nhỏ chưa dám xác quyết, nhưng nhiều khả năng là đúng mái lắm đó bạn. Mà nếu có thành trồng cũng tốt thôi, vì cá đẹp mà ban đầu mua giá cá trống chứ nào phải mua cá mái đâu mà sợ! Còn nếu thành mái thực thì... khỏi nói cũng biết!

13. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Mấy em cá của bác "khủng bố" quá!!!! Ngay cả mấy em mái cũng 'khủng khếp' nữa.
    À cho em hỏi "cá mủ" nghĩa là sao???

14. 123 khido

123 khido Guest

mới nhỏ mà em nào em nấy đều đệp, nhất là em số 1, đầu đã wa'.:D :D :D :D :D :D

15. Rongdo

Rongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Những em này mình thấy đẹp nên post lên chia sẻ với mọi người, vài ngày nữa mình sẽ post lên toàn bộ cá đẹp nhà mình cùng giàn hồ cá nho nhỏ vì mình chơi la hán 3 năm nhưng chơi mạnh tay mới nửa năm, mục đích chính của mình là nuôi chơi, mua cá đẹp về ép chơi, ra cá con thì bán bớt cho lái, cho tiệm cá là chủ yếu, còn anh em nào thích khi nào có cá con mình sẽ báo và chia lại nuôi chơi, mình ko chủ yếu kinh doanh cá với anh em trên diễn đàn mà chủ yếu thích để anh em được xem những hình ảnh đẹp về la hán. Thân ái chào tất cả anh em nhé.