Cá nổi sọc về đêm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi adobee, 13/6/07.

1. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình dạo này tự nhiên nó nổi sọc nhưng đến tối thì nhìn nó thử (lúc đã tắt đèn đi ngủ) thì sao người nó nổi sọc y như con cá "sọc" màu gì cũng mất dựng cờ vây lên hết sau 1 hồi mình thử mở đèn thì nó mới bình thường (lúc đó nhìn nó ghê lắm). Ủa có phải vào ban đêm cá đi ngủ nên nó mới làm ra vẻ dữ tợn vậy phải ko? Nguyên nhân cá nổi sọc có phải do chất nước trong hồ ko bào đảm vệ sinh không ? Tại mới mua sỏi bỏ vào hồ nhưng sao thấy nước đục

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Đó là hiện tượng bình thường mà, con cá nào mà không có sọc vào ban đêm mới là chuyện lạ

3. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá của mình hồi đó cũng vậy nhưng nhờ soi gương nên đã hết mà lại sung nữa .......................................

4. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đó là chuyện bình thường như ban ngày con la hán nào cũng vậy cả ko riêng cà của bạn đâu!!!!

5. taidai

taidai Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 em chẳng bao giò nỗi sọc nhưng nuôi 3 tháng rồi bằng ngón út dẹt nhét ????????????

6. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nổi sọc về đêm là chuyện thường mà, bên nhà mình cứ đến khoảng 9-10g tắt đèn hồ cá là 5 phút sau thấy tụi nó sọc đen thui:D,sáng hôm sau lại bnh thường, có thể là tụi n ngủ nên nổi sọc tự vệ đó mà

7. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nước đục là do sỏi đó, bạn phải rửa sạch , ngâm qua đêm thì khi thả vào nước mới ko bị đục

8. phuongsg59

phuongsg59 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sỏi mua về bạn cho vào chậu dổ nước vào lấy tay chà rửa với nhiều lần nước cho sạch,xong ngâm với muối để qua đêm,cho vào hồ là yên tâm,nhưng sỏi mau bám dơ lắm,phải vệ sinh thường xuyên thì nhìn hồ mới sáng đẹp được,nên để 1 ít cho cá chơi thôi,thì dễ vệ sinh hơn. Cá của Taidai chắc là la hán bónai rồi, hti1ch hé,mình cũng đang mong có 1 em nuôi hoài không lớn như vậy đó.hic..thế em nó lên đầu chưa,nếu chưa có đầu là em nó bị suy dinh dưỡng rồi..hi..hi

9. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con của mình thì ko có vậy, cũng hơi lạ hen??? nhờ mấy huynh nói rõ hơn tại sao vậy???

10. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vào đêm thì cá "ngủ" (hay nghỉ ngơi) trong lúc này nó sẽ vì bản năng sinh tồn (tự vệ) mà làm cho nó hưng tợn nhất, vì khi bạn bặc đèn lên đánh lừa con cá tưởng đâu là ban ngày nên lúc sau là thấy bình thường. Hiện tượng này hầu hết cá La Hán nào cũng có khi "ngủ". Bác đừng nghỉ do chất lượng nước mà thây nước liên tục cá bị Xì-tréc thì xuống phong độ ngay, còn việc bỏ sỏi cũng kô hẳn là đảm bảo vệ sinh nước cho cá mà theo em bít thì mục đích chính của nó làm cho ổn định độ pH của nước, kô làm cho độ pH thây đổi nhiều. Bỏ sỏi vào sau khoảng 3-4 giờ mà thấy nước vẫn còn đục thì em nghỉ Bác nên phơi nước và sử lý nước kỷ (hoặc do Bác vừa cho ăn thức ăn khô mà thấy Nước hơi đục đục tí cũng chả sao)