cá nước ngọt trong hồ nước mặn

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi thienlongxanh, 21/2/12.

1. thienlongxanh

thienlongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình mới được cho 1 con cá hoàng kim (cá nước ngọt),nó sống được trong hồ cá nước mặn,vậy pro nào đã nuôi rồi cho mình hỏi cá nước ngọt nuôi trong hồ nước mặn tuổi thọ có cao ko.

2. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá nước ngọt nuôi trong hồ nước mặn tuổi thọ cao hơn cá nước mặn nuôi trong hồ nước ngọt.

thienlongxanh thích bài này.
  3. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bạn có thể nuôi được thêm cá bảy màu, cá bình tích, tuổi thọ thì mình không biết chính xác được, mình thì nuôi đến tháng thứ 4 thì ra đi, bỏ đói có vài ngày thì coi như mấy em nước ngọt khó sống với mấy em nước mặn.

thienlongxanh thích bài này.
  4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Sao nhiều người cứ thích bỏ cá biển vào nước ngọt, bỏ cá nước ngọt vào hồ cá biển vậy nhỉ? bộ hay lắm à?????

hermestrinhgia thích bài này.
  5. thienlongxanh

thienlongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ông ko thích thì thôi đừng có nói........................................

6. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Thôi mà, đừng có nóng, a e ko mà.
    Có bao giờ thấy 1 hồ cá biển, tự nhiên thấy 1 con cá bảy màu hoặc bình tích thì thế nào nhỉ????? Sẽ tự hỏi: "Con này sống được trong nước biển à?" hoặc là "Sao có nhiều có cá nước ngọt đẹp vậy (mấy con đẹp đó toàn là nemo, chim xanh)?". Bạn nghĩ sao nếu bạn gặp điều đó??????
    Nếu bạn có nuôi cá ngựa thì bạn sẽ biết tại sao trong hồ cá ngựa nên có cá bảy màu.
    Mình cũng mới chơi cá biển thôi, kinh nghiệm còn ít, hồ còn xấu, nhưng mà tới hiện tại (lần làm hồ thứ 2) thì mọi thứ vẫn bình thường, đó là nhờ những kinh nghiệm của a e trên diễn đàn mà mình học được. Hồ mình xấu lắm nên chắc chắn là không dám show lên đây đâu. Nhưng mà được 1 cái là cái hồ 1m2 của mình tới giờ vẫn sống khỏe, hồ không hề có PS, cũng chẳng có metan hoặc T5, hiển nhiên là mình không nuôi được SPS, nhưng mà cá, hải quỳ và 1 số LPS vẫn sống tốt, mọi chỉ số trong hồ vẫn còn trong ngưỡng an toàn, cá không bị nấm, bị bệnh.
    Theo mình ý tưởng là quan trọng, người ta nghiên cứu ra chất này chất kia, máy này máy kia để giảm 1 chất độc hại nào đó. Tất cả đều xuất phát từ ý tưởng, vậy tại sao cá nước ngọt sống trong hồ cá biển lại bị phản đối?????

7. Dũng MVP

Dũng MVP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Các bác đọc kỹ lại post của em, em chỉ nói vui bác chủ thớt mà các bác tưởng thật. Ai đời cho cá nước ngọt vào nước mặn dù nó có sống được 3 - 4 tháng đi nữa, càng không thể thuần cá nước mặn trong nước ngọt trừ một số loại đang được nuôi thương phẩm.

8. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Tôi phản đối đơn giản vì điều đó là trái tự nhiên, mà cái gì ko theo tự nhiên thì ko thể tồn tại hoặc có tồn tại cũng ko thể tốt đẹp !
    Chúng ta chơi cá là muốn nhìn chúng sống khỏe mạnh chứ ko phải sống theo kiểu cố tồn tại đc ngày nào hay ngày ấy. Nhốt chúng trong hồ kính đã là 1 sự đối xử tàn bạo rồi, bắt chúng sống trong môi trường khác để làm gì? Nếu 1 người chịu suy nghĩ về chúng thì sẽ ko làm như vậy.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:23 PM ----------

Ps: 1 người chơi cá chân chính dù chơi nước mặn hay nước ngọt sẽ ko bao giờ làm như vậy, chỉ những người nửa nạc nửa mỡ mới thích trò chơi dở hơi đó

maotien, bineva, mapdet and 4 others like this.
  9. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    tạo hóa ra sao thì bác nên để như vậy thì tốt hơn, làm trái với tạo hóa thì khổ cho mấy con cá đó bác ơi, giống như bác uống nước ngọt giờ chuyển bác sang uống nước mặn mà sống thì bác chịu được không

Dragonking thích bài này.
  10. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    em thì toàn thả cá nước ngọt cho cá nước mặn ăn thôi, à em còn thả thêm cá tôm nước ngọt nữa. cá thì em chỉ nhìn thấy nó lâu nhất là 3 hôm thôi, còn tôm em cũng nuôi được 1 chú 2 tuần rồi thăng.

11. tranlucky

tranlucky New Member

Thích đã nhận:
    0
    nói chung mấy bạn bỏ cá nước ngọt vào nước mặn và ngược lại như vậy là đi ngược lại với qui luuật của thiên nhiên, không nên làm như vậy.

12. chuyenphatnhanh

chuyenphatnhanh Active Member

Thích đã nhận:
    8
    không sống được lâu đâu,qui luật của tự nhiên rồi không làm ngược lại được đâu

13. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Mình đã xem 1 video clip của 1 đại ca ở gần hồ Con Rùa có 1 bể thả cả 2 loại chung sống ổn định, nhưng đại ca đó nhất quyết không cho chia xẻ!
    Hỏi ra thì bí quyết là: cứ dần dần tăng độ mặn của bể nước ngọt, và giảm dần độ mặt của bể nước mặn cho đến khi 2 bể bằng nhau thì bắt cả thả chung =))

Thôi em chạy, không lại bị ăn gạch :laughing:

Last edited: 5/5/13
  14. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Cá nước ngọt cho vào bể nước mặn sao mà ổn định được anh. Thế hôm anh đến xem cá nó ngoi lên kể chuyện là em sống ổn định lắm à :) . Chơi kiểu đấy thì cá nó trụ lại khỏe lắm được cỡ hơn tháng là thăng thôi anh ạ.
    Em cũng chạy đây anh ơi đừng cầm gạch ném theo nhé .......

15. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Việc cá nước ngọt sống tốt khỏe là bình thường, em đã nuôi 1 đàn cá mún trong bể nước mặn, và sống dai hơn mấy con cá nước mặn, bơi, ăn ... bình thường. Vẫn bán và thả bể

dvq-kingheaven thích bài này.
  16. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    E cũng từng nuôi thử vài e bảy màu trong hộp lọc nước mặn...1 tuần sau thì ko còn thấy e nó nữa ko biết chết do nguyên nhân gì...^^!Nhưng rút lại việc nuôi cá ngược môi trường là hơi bị ác nên e cũng rút luôn ko thui bể đầu hic.....

17. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Cá nước mặn khi chữa nấm bằng hyposalinity (SG ở 1.010) thì khuyến cáo ko được quá 3-4 tuần nếu ko sau thời gian đó các cơ quan chức năng lọc nước bị tổn thương. Thì ko biết áp dụng ngược lại bắt cá nước ngọt sống ở nước mặn thì có bị như thế ko ?

Nói chung là e chẳng thấy việc này hay chút nào cả. Bức tử con cá quá :(

18. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Mai anh em mình xuống nước ở đê,đếch ở trên bờ nữa. Mấy chục năm ở trên cạn rồi bây giờ cứ hạ thủy dần dần thế nào chả sống được dưới nước.

truongthinh thích bài này.
  19. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Chú mà xuống nước ở ,lâu ngày 2 chân thành đuôi mất thôi=))=))=))

20. dvq-kingheaven

dvq-kingheaven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    có nhiều loài cá có thể sống ở cả nước mặn lẫn nước ngọt , do quá trình tiến hóa và sinh sản như cá hồi , trứng nở ra ở sông suối rồi lại tìm đường ra đại duơng, khi trưởng thành thì lại vào sông suối đẻ trứng , có nhiều trường hợp như vậy nữa như shad, striped bass, và sturgeon fish , tức là chúng có thể sống ở 2 môi trường nhưng ko thường xuyên

đặc biệt có một loài có khả năng sống ở nước ngọt lẫn nước mặn là Catadromous fish, chúng được tìm thấy cả ở ao hồ lẫn ở biển.

e cũng thích cá mún bơi trong hồ nước mặn , nhưng chưa tìm hiểu xem tuổi thọ được bao lâu vì chắc chắn ko bơi trong hồ có luồng mạnh đc nên e ko nuôi . Chúng ta chỉ tác động lên giống loài để làm phong phú cách chơi thôi mà , đâu phải nghiêm trọng thế . Nói như các bác thì đừng chơi sh với nemo nuôi cấy đột biến kiểu trại ORA nữa , tự dưng bắt ép sh với cá nó có màu độc đáo để nó phải khổ mấy đời frag rồi bị loại hàng bao nhiêu lần mới ra được một con lạ ...