Cá nuôi bao lâu thì lên đầu?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Hasinh, 15/1/08.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi, nuôi cá lahán cỡ bao lâu (hoặc bao lớn) mà chưa lên đầu thì không còn hy vọng? Để biết mà tìm con khác phục vụ.
    Các bạn có kinh nghiệm chỉ cho mình với.
    Thank!

2. ngocnguyhuu

ngocnguyhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tùy con, tùy giống, tùy cách cho ăn và tùy bạn chăm sóc...

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá nội khoảng 2 tháng là thấy đầu nếu em đó có gien tốt. Còn cá ngoại trên 4 tháng.

4. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng biết vậy, nhưng mình muốn hỏi rằng: ví dụ mình đang nuôi 03 con cùng 01 bầy, điều kiện chăm sóc như nhau, nhưng kết quả không giống nhau. 01 con chưa được 02 ngón đã có đầu, nhưng châu ít. 01 con hơi lớn hơn một chút, châu nhiều (sáng lấp lánh), phủ lên đầu, nhưng không gù gì hết. 01 con châu cũng tạm được, đầu nở bề ngang to bè bè, nhưng không nhô lên cao. Liệu 02 em chưa gù đầu này còn hy vọng gì không (chưa tới 03 ngón tay)?

5. hannahmontana

hannahmontana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bột mua về nuôi chì cần 3 tuần là bạn biết nó có thể lên đầu hay ko rùi ( cá trống )
    đầu lúc đó chưa rõ lắm nhưng đủ đề biết là nó có gù

6. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thôi vậy chắc hết hy vọng rồi, thả xuống ao cá chình thôi........:crying::crying:

7. Pamkin

Pamkin Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình lại nghĩ nuôi cá là thú vui nên mình không quan trọng cá có lên đầu hay ko? vì mình biết lên đầu là yếu tố về kiểu gen( dính đến di truyền học--> mệt lắm) nên cũng mang yếu tố hên xui. nếu bạn nuôi 3 con mà nếu cả 3 ko đc thì bạn sẽ làm gì bọn chúng? Mình biết là người ta cũng phân biệt cá LH theo nhiều phong cách mà ( đầu, châu, màu sắc ...) mình ko thấy bình chọn cá LH theo kích thước ( ý mình là con nào to là đẹp). Mình cũng đang nuôi 2 bé Phước Lộc Thọ ( cá bột 1 tháng: một đực một cái) không biết con đực có lên đầu ko?

8. La Han Rong

La Han Rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá khoảng ngón cái thì bạn có thể biết đầu to hay kô thôi...(đầu nhô,bản đầu của nó....)
    Giống như cá form nhà mình...khoảng 1 ngón cái thì bít đem đổ ra sông con nào rùi....hehe....