cá nuôi trong hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi rubyqn, 10/3/08.

1. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn em vừa hỏi em về mấy chuyện cá mắm mà em thấy pó tay nên mạn phép hỏi mấy anh trong diễn đàn. Chuyện là vầy, bạn em mới làm một hồ thủy sinh có trồng trân châu + nuôi thêm một mớ cá: thủy tinh, bảy màu, phượng hoàng, bút chì, tép, neon, ngựa vằn. Tụi nó vẫn sống bình yên với nhau nhưng mỗi khi đi đâu về là thấy cỏ trân châu nhật nổi lềnh bềnh trên mặt nước. Vậy cho em hỏi loại cá nào là phá trân châu vậy, vì theo e tìm hiểu thì loại nào cũng có thể nuôi trong hồ thủy sinh mà. Bạn em vẫn cho tụi nó ăn đầy đủ. Mong mấy anh chỉ giúp chứ ko thì hồ trân châu của bạn em thành bãi rác quá. hix

2. Thietdienlaota

Thietdienlaota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Ruby, những loại cá trên không hề phá được trân châu. Nhưng hồ trồng trân châu thì không nên thả cá vào liền. Đợi một thời gian trân châu ra rễ, bám thành từng mảng thì hãy thả cá, tép vào. Việc trân châu có rễ sớm hay muộn phụ thuộc rất nhiều vào cách cấy, ánh sáng và nền... Cuối cùng, em xem kỹ nguồn xả của máy lọc đừng để quét xuống nền... Trân châu mới trồng, mà cấy không kỹ, tự động nó cũng nổi lên... Chúc có 1 hồ trân châu đẹp... Bữa nào về Quy Nhơn uống cafe nhé...

3. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nghe nói 8-3 anh về mà. :D. Vậy bạn e lỡ thả cá vào rồi thì sao hả anh. Mà ko có chỗ nào để vớt nó ra. Giờ làm sao hả anh

4. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Chắc bạn tư vấn cho bạn của bạnlàm hồ phải không??? Mình đoán thế lắm. Hehehe theo mình câu trả lời đã có từ những bài trước rồi.

Không phải cho vui mà anh em trên 4rum chia sẻ kinh nghiệm đâu, chuyện đợi bể ổn định mới thả cá đó bạn. Cũng đã nhiều lần tự mình móc túi mình chứ không phải ít đâu hehee.
    Cố lên nhé!
    Thân

5. duycuongn

duycuongn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá thì ko phá cây, nhưng khi cá bị ngứa, nó cọ mình vào cây nên những cây ko bám vững sẽ bị bốc lên trên.

Giờ chỉ có cách vớt cá lớn ra, chờ 1 thời gian cho cây bám rể rồi lại thả vào.

Ah, nhớ canh chừng mớ tép nghe, nuôi chung tép với cá thì.... ^^