Cá Ông Tiên bị bẹnh !!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CÁ THẦN TIÊN' bắt đầu bởi tungrit, 24/7/13.

1. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Hnay như thường lệ mình ngủ dậy để ngắm cá thì thấy em ông tiên của mình bị :
    Cá ông tiên của mình bị ở vây dưới ( hình 4 và 5 là rõ ) nổi lên 1 cục như kiểu cục hạch vậy , màu đen ở giũa có màu trắng !! Các bro có thể cho e bít nó bị bệnh gì ko ? vì e này đã sống lâu trong bể nên e đã có tình cảm ko muốn em nó ra đi !!! Thanks:crying::crying:

2. Mizolini

Mizolini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    506
    e nghĩ nó bị nấm đấy, trước e dùng cách này k biết gọi là mạo hiểm hay k:đem cách ly, sau đó cắt cục trắng bằng mọi giá( dao lam rọc nhẹ), sau đó sát trùng bằng muối( chổ cắt), 2 hôm sau sát trùng 1 lần nữa bằng thuốc tím 5%( cho nguyên con vào bơi), đợi khỏi rồi cho vào hồ,nhưng bác phải bỏ nc trong hồ. bác nào cao tay hơn thì vào giúp đi.

3. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình cũng thấy lạ !! Lần đầu tiên gặp bệnh này nên cũng hơi lăn tăn !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

4. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Ah Nhiệt Độ bể mình để lúc nào cũng 30 độ nhé !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5. soncb

soncb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hồi trước cá nhà mình cũng có 1 con bị một cục mọc trên vây trên. Cục hạch nhỏ màu trong suốt gây túm vây nhưng cá vẫn hoạt động bt. Sau đấy cạy cái cục đấy ra và cá vẫn sống bt. Ko biết cá nhà bạn đã sử lý chưa?

6. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cá nhà mình khỏe mạnh lại rồi !! Mình chỉ căn giờ cho cá ăn thì mình thả đồ ăn cùng muối cho bể cá ( ko phải muối ăn nhé ) vào cùng 1 chỗ >> cá vừa ăn vừa đc muối sát trùng :d

7. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    chà a hay vậy,chắc tại pé nghe a nói vậy nên chưa muốn đi đó, mà sao a cưng nó zu vậy,cá nhà em khi mua về bỏ vào bể,bỏ tí muối(muối ăn) vào(0.2g/1l),ngày cho ăn 2 lần 2 tháng thay nước một lần mà mấy em nó mạnh cùi cuội chẳng thấy bịnh wan gì hết.hehe.chắc tại a cưng nó quá nên thành ra là công tử bột đấy.mà anh bỏ muối gì thế,em bỏ muối cục không biết có sao không nửa?

8. tungrit

tungrit Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Thì mình nuôi cá phải đam mê chứ e !! E cũng nuôi cá thần tiên ah ?? Cá của a bị bệnh là a chữa hết , nhiều khi tiền mua thuốc còn hơn tiền mua con mới nhưng vẫn chữa cho khỏi thì thôi !! Cũng ko phải cưng quá nên bị bệnh đâu em !! Bể của a 1m2 nhưng a nuôi nhiều loại cá , 2 tuần thay nước 1 lần , mỗi lần thay 10% !!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 PM ----------

Còn muối thì tý a về chụp ảnh cho e xem nhé !!! 50 ký tự

9. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    ồ.em chỉ nuôi cá ông tiên trong hồ riêng thôi.lúc trước có nuôi chung với cá dĩa nhưng nó sực hết mấy ổ trứng của pé ông tiên ròi,bây giờ thì nuôi riêng 1ho 0.8m nui 8 pé hii.bé nào củng mập mạp,dể thương,chẳng bệnh hoạn gì cả.hehe.

10. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình rất mê thần tiên nhưng nuôi 3 lần mỗi lần 10 con mà chỉ được 7 tới 10 ngày lại chết Bể 90x40x60 cm sưởi 28 oC ,lọc atman 1300 ,cho men visinh trong cái hộp nhựa không có nhãn mác,bể nước rất trong ngựa vằn bơi ầm ầm mà t tiên cứ được vài ngày khỏe rồi vây cứ rũ xuống nổi lên mặt nước rồi chết (THỨC ĂN sakura)
    Cá mua HH Thám rồi nhà Vũ ở Y phụ mà vẫn chết
    Các cao thủ có cao kiến gì chỉ giáo Rất cám ơn

11. LILIUM

LILIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình thì chỉ đơn giản là sưởi+sủi+nước máy để hả clo+muối+bơm lọc bằng bông lọc, cho ăn ít và không có thức ăn dư thừa trong bể,, thế là các bé lúc nào cũng khỏe mạnh, thấy người thì nhao nhao đòi ăn...

12. cake

cake Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi dùng lọc Atman 1300 có dàn mưa thì có cần phải sủi nữa không bạn

13. LILIUM

LILIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    theo kinh nghiệm của riêng mình, hệ thống lọc cho cá rồng thì mình ko dám bàn tới, còn cá khác, vì nhiều lý do như giá trị kinh tế của vật nuôi và đòi hỏi về môi trường của vật nuôi... mà ng ta hay dùng lọc với vật liệu lọc là bông để lọc (các chất lơ lửng làm cho trong nước, phân ở đáy để đảm bảo thẩm mỹ), nếu bạn để ý một chút thì bông lọc là vật liệu phổ biến nhất. Còn hiệu quả+kinh tế+đơn giản nhất là lọc như của bạn để đảm bảo nước trong, còn chỉ cần thêm 1 sủi là ok (lưu ý chọn cục sủi cho ra bọt khí càng nhỏ càng tốt, càng đều càng tốt !)

14. namvuong

namvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    sao rồi bác chủ thớt ơi , bác có xử lý được chưa ạ ,hy vọng con đấy không chết để anh em học hỏi ....

15. tranqua

tranqua Member

Thích đã nhận:
    0
    112223344

:applause::applause::applause:ca minh sao no cu boi cham hoai

16. davidwalker

davidwalker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Có phải thần tiên ai cập ko bác?.......................................................