CÁ Ông TiÊn Con ChẾt NhiỀu QuÁ

Thảo luận trong 'CÁ THẦN TIÊN' bắt đầu bởi n-b, 27/3/07.

1. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Mình đang ép đẻ cá ông tiên,cá con bây giờ to bằng đầu đũa rồi,lúc trước mình cho ăn bo bo, mấy bữa nay mình tập chúng ăn cám( loại cho cá vàng, và cả cám dành cho La Hán nữa:D ) nhưng chúng không thèm đụng đến,ban đầu nở khoảng 300 con( cá mới đẻ lần đầu), nhưng bây giờ chỉ còn khoảng 50 con :crying: ,mình thay nước ngày 2 lần,sáng 6h30,chiều 5h30,mình dùng ống siphong hút chất bẩn ra rồi châm nước mới vào( khoảng 1/3 lượng nước).Bây giờ mình không biết làm sao để cá chịu ăn cám và hết "thăng thiên".Rất mong mọi người chỉ giáo cho.

2. tino9008

tino9008 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    cá con thì nên cho ăn bo bo , trùng chỉ, lăng quăng là tốt nhất, nhưng phải rửa sạch kẻo cá bị bịnh:devil: :devil:

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Cá ông tiên còn yếu hơn cả cá dĩa nữa nên bạn phải thật chú ý đến môi trường nước.
    Cá con bạn nên cho ăn bo bo hoặc trùng chỉ (nhớ mua trữ 1 ngày để trùn nhả hết chất dơ trong ruột rồi mới cho ăn), ko nên cho ăn toàn đồ khô đâu, sẽ ko đủ chất cho cá phát triển toàn diện, nếu ko đủ thời gian để mua đồ tươi hàng ngày thì bạn cho ăn xen cả đồ tươi lẫn đồ khô.
    Cũng nên tham khảo một số bài trong box xá dĩa, sẽ rất hữu ích đấy.
    Chúc bạn có đàn cá đẹp.

4. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    mình cảm ơn các bạn rất nhiều, bời vì mình không có nhiều thời gian nên muốn tập cá con ăn thức ăn viên đấy chứ,nhưng chúng chẳng thèm đụng đến chứ đừng nói là ăn,minh sẽ tham khảo box bên cá Dĩa.

5. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trời uổng quá vậy bác, em thích cá ông tiên lắm. Bác giỏi quá ép đẻ được cá nì hả. Bác biết chỗ nào bán cá ông tiên cỡ đầu ngón tay cái...

6. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    nuôi cá ông tiên con mệt lắm,bác ra tiệm mua cá lớn nuôi thì tốt hơn, mà biết đâu bác nuôi chúng đẻ được thì sao!

7. minhtinhuy

minhtinhuy Member

Thích đã nhận:
    2
    ca ông tiên bạn nuôi mấy tháng mà đẻ rồi bạn, mình cũng đang nui 10 cặp được 4 tháng rồi nhwng không thấy động tịnh gì hết.cũng hơi chán

8. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sao lại thay nc liên tục thế. Chết là đúng rồi -.-". Tốt nhất cứ để nguyên, cho ăn bo bo. Bao h lớn hẳn mới cho ăn trùn chỉ

9. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
  10. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá con của bạn được mấy ngày rồi? Cặp cá đẻ kiểu gì? Kinh nghiệm là nếu cá đẻ trên ống lọc nước hoặc chậu cây đem ra hồ khác ấp thì phải múc nước trong hồ cá đẻ ra khoảng nửa hồ để cá nở ra khoảng 3 ngày trở lên rồi mới được thay nước. Thay 1 ngày 1 lần chỉ được thay 1/5 hồ cá thôi đó bạn. Cá ông tiên mạnh hơn cá dĩa đẻ dễ đậu lắm. Một cặp cá ông tiên giống có thể đẻ quanh năm nếu nuôi tốt đó. =P~

11. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sai lầm của bạn ở đây là "khoái thay nước" quá. Cá con nói chung không cần thay nước chỉ cần rút cặn trong hồ ra châm 1 tí nước mới vô hàng ngày là OK. Mấy con cá của mình toàn là đẻ lên bụi cây thủy diệp lan rồi vớt cá cha mẹ ra đem qua hồ khác, toàn xài nước cũ, cho ăn bo bo.